ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องกระทู้ขายรถMX-5...ทำไมบางกระทู้ไม่มีคนตอบเลยคะ  (อ่าน 2509 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bluesky

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
หาซื้อรถ MX-5 NA มาหลายเดือนแล้วค่ะ เห็นบางกระทู้ขายรถ ก็มีคนมาเชียร์มาตอบเยอะ
แต่บางกระทู้ก็ไม่มีเลย เลยสงสัยว่า ที่ไม่ตอบเพราะเห็นอะไรแหม่งๆ รึว่า เพราะไม่รู้จักก็เลยไม่เชียร์รึเปล่าคะ
อันนี้สงสัยจริงๆค่ะ ไม่ได้มาว่ารึอะไรนะคะ
บางคันน่าสนใจ แต่พอไม่มีคนมาตอบว่าสนใจรึเชียร์ ก็ทำให้ไขว้เขวไม่กล้าซื้อเหมือนกัน :050:

ปล.ขอถามอีกคำถามค่ะ ถ้าผู้หญิงที่ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถเท่าไหร่ ควรใช้ MX-5 ม๊ยคะ
รถคันเก่าเป็น Hyundai Tibulon(1997) ก็ต้องเข้าอู่ซ่อมเรื่อยๆค่ะ
ขอบคุณค่ะ
 :009:

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 32
บางกระทู้ที่ไม่มีใครตอบ อาจจะเพราะไม่รู้จัก รึ ไม่ทราบประวัติรถคันนั้นครับ

เลยอาจจะทำให้ไม่มีความคิดเห็นอ่ะครับ

ถ้าชอบ NA ก็เตรียมตัวเตรียมใจในการดูแลนิดนึงครับ

เพราะรถมัน 20 กว่าปีแล้ว แต่สมัยนี้ดีกว่าแต่ก่อนเยอะครับ

อะไหล่เยอะมากๆ พี่ๆในชมรมก็ช่วยเหลือกันดีครับ

ยังก็ขอให้หารถที่ถูกใจให้ได้ไวๆครับ จริงๆเรื่องหารถที่ดีที่ถูกใจเป็นสิ่งที่สำคัญที่สุดครับ

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
ถ้าจะไม่ตอบ. ก็คงเพราะ เราไม่รู้ข้อมูลของรถคันนั้น. ไม่เคยเห็น ไม่เคยรู้จักเจ้าของรถเลยไม่รู้ว่าเค้าทำรัยกับรถมาบ้าง. อ่ะครับผม

• *
บางกระทู้ที่ไม่มีใครตอบ อาจจะเพราะไม่รู้จัก รึ ไม่ทราบประวัติรถคันนั้นครับ

เลยอาจจะทำให้ไม่มีความคิดเห็นอ่ะครับ

ถ้าชอบ NA ก็เตรียมตัวเตรียมใจในการดูแลนิดนึงครับ

เพราะรถมัน 20 กว่าปีแล้ว แต่สมัยนี้ดีกว่าแต่ก่อนเยอะครับ

อะไหล่เยอะมากๆ พี่ๆในชมรมก็ช่วยเหลือกันดีครับ

ยังก็ขอให้หารถที่ถูกใจให้ได้ไวๆครับ จริงๆเรื่องหารถที่ดีที่ถูกใจเป็นสิ่งที่สำคัญที่สุดครับ
เข้าใจแล้ว ขอบคุณมากเลยค่ะ คิดมาเป็นปีพร้อมเสี่ยงแล้วค่ะ ^^

• *
ถ้าจะไม่ตอบ. ก็คงเพราะ เราไม่รู้ข้อมูลของรถคันนั้น. ไม่เคยเห็น ไม่เคยรู้จักเจ้าของรถเลยไม่รู้ว่าเค้าทำรัยกับรถมาบ้าง. อ่ะครับผม
ขอบคุณมากเลยค่ะ่ ตอนแรกเข้าใจว่าดูแล้วรถมีปัญหาถึงเงียบกัน อย่างนี้เข้าใจแล้วค่ะ

ออฟไลน์ Joke

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 21
เป็นธรรมดาของการซื้อขายครับ สำหรับผมถ้ารู้จักกัน เคยพูดคุย ก็ช่วยดันกระทู้,ช่วยเชียร์
แต่ขอให้อยู่ในขอบเขต ให้ข้อมูลที่เป็นจริง ถ้าไม่รู้จักก็อ่านเฉยๆไม่มีความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ nop-nb

• *
  • Gift : 51
  • ความพอเพียง
บางคันรู้จักเจ้าของดี แต่ตัวรถบอกยากครับ มาตรฐานแต่ละคนไม่เท่ากันในคำว่า"รถดี" พูดดีก็หาว่าอวย พูดไม่ดีก็จะผิดใจกัน แนะนำได้ถ้าบางคันเห็นกันบ่อยๆ แต่ขอแนะนำแค่วิธีดูดีกว่านะครับ บางครั้งซื้อเพราะชะตาฟ้าลิขิต บางครั้งรถดีก็ไม่ซื้อเพราะไม่ชอบคนขาย แล้วแต่นะครับ ขอเป็นปรึกษาวิธีดูรถจะสะดวกใจกว่านะครับ....

• *
บางครั้งซื้อเพราะชะตาฟ้าลิขิต บางครั้งรถดีก็ไม่ซื้อเพราะไม่ชอบคนขาย
เข้าใจคำนี้เลยค่ะ ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ mazdalover

• Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
วันนี้ NA อายุอานามก็ปาเข้าไป 20 กว่าปี ... คงพอประมาณได้ว่าการซ่อมบำรุงจะต้องทำอะไรยังไงบ้าง แต่ก็ขึ้นกับแต่ละคนว่าต้องการทำแค่ไหนอย่างไร ... ไม่มีถูกไม่มีผิด อยู่ที่ความพร้อมและอื่น ๆ อีกมากมายหลายอย่าง  ???

ประสบการณ์ผมเอง มี NA คันแรก เมื่อหลายสิบปีก่อน ไม่มีใครให้ข้อมูลหรือคำปรึกษา ลงประกาศในหนังสือพิมพ์บ้านเมืองที่สมัยนั้น หนังสือพิมพ์บ้านเมืองดังมากในเรื่องการประกาศขายรถ แต่ผมลงประกาศซื้อรถ หมดไป 600 บาท สำหรับการลงประกาศ 3 วัน (ศุกร์-เสาร์-อาทิตย์) ลงข้อความว่า "ต้องการซื้อรถ MAZDA MX-5" ... มีคนโทรฯ มาหาแค่ 1 คน แต่ก็จบดีลด้วยดี แถมได้เป็นมือที่สองรถวิ่ง 3 หมื่นโล  :-*

สมัยนี้สะดวกรวดเร็วกว่ากันมากทั้ง internet facebook social network มีให้หาข้อมูลจนตาลายเลือกไม่ถูก ... แต่หลังจากรถคันแรกแล้ว คันต่อ ๆ มาผมเลือกซื้อรถจากเพื่อนสมาชิกที่สนิทและพบปะสังสรรค์กันเป็นประจำ ... เพราะเราเห็นและสัมผัสได้ว่าเค้ารักรถดูแลรถมากน้อยแค่ไหน ... ไม่ใช่ว่าได้มาแล้วจะไม่ต้องซ่อมนะครับ อายุอานามรถมันบอกอยู่แล้วว่าถึงจะดูแลดีแค่ไหน ก็ยังต้องมีการซ่อมบำรุงอยู่ตลอดเวลา ... แต่ถึงวันนี้แล้ว "ผมเลือกมิตรภาพ-มากกว่าตัวรถเสียอีก" ... เล่าสู่กันฟังนะครับ  :emo55:

ขอให้ได้รถที่ถูกใจในเร็ววันนี้ แล้วมาร่วมกิจกรรมชมรมฯ กันครับ   :emo64:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถ  :car:

ออฟไลน์ Kyai-2200

• MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 18
อาจารย์ครับ
ผมก็หวังว่าจะได้NAซักคัน
คราวนี้หาเอาไกล้ๆในชมรมนี่แหละ

รถนะไม่เท่าไหร่หรอก
แต่เพื่อนในนี้นะ สุดยอด

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Gift : 56
สวัสดีครับ เนื่องจากผมเป็นผู้เชี่ยวชาญด้านเอวีวิทยา จากมาหาลัยอ๊อกฟอร์ด

สรุปการวิจัยได้ว่า เมื่อมีคนมาตั้งกระทู๊ถามหารถ MX5 ถ้าคนตั้งเป็นผู้ชายจะทำการปล่อยสารฮีโมโกบิ๊นนออกมาทางคีย์บอร์ด
ผ่านการสปาร์คของอลูมินั่มสปาร์โก้แล้วเข้าฌาญในระบบเนรคำซี๊ดสเต็ม
ทำให้ผู้ที่เห็นกระทู๊นั้นรู้สึกผะอืดผะอมแล้วปล่อยผ่านไป...ไป...ไป..

แต่ถ้าเป็นผู้หญิง ระบบการคัดกรองของถั่งเช้าซี๊ดส์เต็ม ผ่านการคอมโบ้แคนดี้ครัช จึงมีแรงดึงดูดมากกว่า 999เท่าของแรงจี
ทำให้มีการตอบกระทู๊มากกว่าครับ

โดยทั้งนี้ทั้งนั้นรถจะสวยไม่สวยที่จะแนะนำแก๊งค์ไอติมจะเป็นคนประเมินอีกครั้งหนึ่ง อิอิ...

ปล. คนตอบจริงจังเยอะแล้ว ขอตอบแบบบ้าๆบอๆนะครับ ฮ่าฮ่า...

• *
ขอบคุณทุกคนที่มาตอบนะคะ ^^