ผู้เขียน หัวข้อ: เพราะอะไร nc1 limited ถึงน่าสนใจครับ  (อ่าน 3060 ครั้ง)

ออฟไลน์ neunh

• MIATA Level 3
  • Gift : 5
เพราะอะไร nc1 limited ถึงน่าสนใจครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 07:16:58 PM »
อยากสอบถามดังนี้ครับ
1. ราคาตัว limited อยู่ที่ประมาณเท่าไรเหรอครับ
2. limited จะขับดีกว่าตัวธรรมดาหรือเปล่าครับ มีอะไรแตกต่างจากตัวธรรมดาบ้าง นอกจากเกียร์ หลังคาอ่อน และคำว่า limited
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
Re: เพราะอะไร nc1 limited ถึงน่าสนใจครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 07:37:52 PM »
ไม่รู้.......

รู้แต่ Limited. หลังคาอ่อน. และเกียร์ ^______^

รอเจ้าของมาบอกนะ. ผมเอง ไม่เคยได้ครอบครอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 07:39:41 PM โดย cabriolet »

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Gift : 56
Re: เพราะอะไร nc1 limited ถึงน่าสนใจครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 07:46:32 PM »
เสาA เป็นโครเมี่ยมเงาๆแว้บๆ

ออฟไลน์ Rooster NR-A

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • *
  • Gift : 63
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 07:52:33 PM »
ล้อลายเขากวาง5แฉก  :like:

ออฟไลน์ oakinen

• *
  • Gift : 49
  • Keep it simple
    • oakinen
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 07:59:49 PM »
มีไว้ให้ถามถึง

โย่วๆ ..... ^.^

:050:

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • *
  • Gift : 32
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 08:49:59 PM »
1. ราคาตัว limited อยู่ที่ประมาณเท่าไรเหรอครับ
2. limited จะขับดีกว่าตัวธรรมดาหรือเปล่าครับ มีอะไรแตกต่างจากตัวธรรมดาบ้าง นอกจากเกียร์ หลังคาอ่อน และคำว่า limited
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ ขออนุญาติตอบนะครับ

1. เรื่องราคาก็แล้วแต่อ่ะครับ ว่าเจ้าของรถเค้าจะขายเท่าไหร่ครับ ส่วนตัวผมเองใช้อยู่

เคยประกาศขายไปครั้งนึง รถเดิมๆผมลงไว้ 1.69 ครับ เมื่อปีที่แล้ว

แต่ถ้าติดของแต่งที่ติดอยู่ที่รถผมก็ 2.1 ล้านครับ ตอนนั้นอารมณ์อยากขายนะครับ

ปล. บอกให้เข้าใจก่อนว่าของแต่งบนรถผม ณ บัดนาว น่าจะเกิน 9 แสนครับ

ส่วนคันอื่นๆที่ผมพอจะรู้จัก รถเดิมๆเห็นมีขายกันอยู่ ตั้งแต่ 1.65 - 2.0 ล้านอ่ะครับ

ส่วนมากรถจะอยู่ต่างจังหวัดครับ คนที่ใช้อยู่ก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไร ไปต่อแกมากๆเข้า แกก็ไม่ขายอ่ะครับ

ผมไม่ได้ตอบยียวนกวนประสาทนะครับ ถ้าตอบแล้วไม่เข้าหูต้องขอโทษด้วย ไม่มีเจตนาเช่นนั้นจริงๆครับ

2. เรื่องว่าขับดีกว่ามั้ย ถ้า Std. ด้วยกัน ดีกว่าแน่นอนครับ เพราะ...

- โช็คที่ติดรถมาเป็น Bilstien กระบอกเหลือง

- เป็นเกียร์กระปุก 6 สปีด

- เฟืองท้ายเป็น Limited Slip ครับ

ส่วนเรื่องออฟชั่น

ภายนอก

ล้อเป็นลายเขากวาง , มือเปิดประตูมีคิ้วโครเมี่ยม , เบ้าสปอร์ตไลท์เป็นโครเมี่ยม , โคมด้านในไฟหน้าเป็นโครมเมี่ยม

เสาร์ A เป็นโครมเมี่ยม , กระจังเข้าด้านหน้ามีคิ้วโครเมี่ยม , ไฟเลี้ยวมีคิ้วโครเมี่ยม(ถาวร)

ภายใน

เบาะสีแดง , แผงประตูแดง , แป้นเหยียบอลูมิเนียม , กาบบันได Roadster , วิทยุเล่น Mp3 ได้

คอนโซลเป็นสีอลูมิเนียม , มีเพลทบอกว่าคันที่เท่าไหร่จาก 3,500 คัน

Performance

เกียร์ 6 สปีด , เฟืองท้าย Limited Slip ทั้ง 2 อย่าง ทดไม่เหมือนตัว 6 สปีด VS และ RS

โช้ค Bilstien , แรงม้า 180

และ สีแดงของตัว Limited รหัสสี Unique Velocity Red สีนี้ทำเฉพาะตัว Limited เท่านั้นครับ

เท่าที่ผมทราบมีเท่านี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2012, 11:14:10 AM โดย Rattster »

ออฟไลน์ Gong959

• *
  • Gift : 53
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 08:54:56 PM »
ผมจองรถคุณรัตน์ครับ  (ไม่ทราบผมเป็นคิวที่เท่าไรครับ)   ;)

ออฟไลน์ BEE

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 09:55:17 PM »
ผมจองรถคุณรัตน์ครับ  (ไม่ทราบผมเป็นคิวที่เท่าไรครับ)   ;)
คิวที่ 2 ต่อจากผม กรุณาอย่าแตกแถวครับ 55 ล้อเล่นนะพี่

ออฟไลน์ GarageLifeRoadster

• *
  • Gift : 4
    • GarageLife Roadster&Demio
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 11:24:10 PM »
จากท่ีเคยขับรถNCมาหลายสิบคัน confirmว่ารถพ่ีรัตน์แรงมากกว่าคันอื่นมาก
ประมาณว่าออกตัวกระชาก และดึงแบบยาวๆไปเลยครับ
ปล.ผมลองขับตอนใส่ท่อของDAMDนะครับ ประทับใจมาก ขอ บอก

ออฟไลน์ BEE

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 11:30:23 PM »
อ่ะจ๊ากกกกก ปล่อยของดีหลุดมือออออไปแล้ววววว

ออฟไลน์ nop-nb

• *
  • Gift : 51
  • ความพอเพียง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 08:02:49 AM »
มาดูจุดที่ต้องกังวลบ้าง(ผมเป็นคนมองโลกในแง่ร้าย)
     มองมุมการใช้งานต้องยอมรับว่าดีกว่าจริงๆ แต่เนื่องด้วยรถทุกคันนำเข้าอิสระมีจำนวนไม่มากจะเจอปัญหาอะไหล่บางตัวใช้กับรุ่นที่ขายในประเทศไม่ได้หากรู้ที่ทางอย่างคุณ Rattster ก็ไม่น่ากังวลเท่าไร ต้องทำใจเผื่อไว้หากต้องจอดรถนานหน่อยเวลาเกิดปัญหาครับ....
     เรื่องของตกแต่งราคาที่ซื้อหามาก็สูงอยู่แล้วก็ยังไม่ใข้มูลค่าจริงของของแต่ละชิ้น เวลากับความลำบากมากกว่าครับ ของบางชิ้นกว่าจะหาเจอ ต้องจ่ายเงินก่อน กว่าจะขนย้ายมาถึงมือต้องรอกันเป็นเดือนๆ แต่คนที่ซื้อต่อได้ของราคาถูก ได้ของเลย จึงอยากให้เข้าใจในคุณค่าของของบางที่อยากขายพร้อมรถบวกราคาเข้าไปไม่ถึงครึ่งบอกว่าแพงถอดออกเอาแต่รถเดิมๆ แล้วก็มาบ่นว่าหาของแต่งยาก (ที่ตอนติดรถอยู่จะให้ถอด) อย่างรถคุณ Rattster ของแต่งแต่ละชิ้นต้องบอกว่าสุดเบิกใหม่หมดโดนราคาใจถึง แต่วันนี้ของหลายชิ้นหายากมากถึงไม่ได้แล้ว คุณถือเงิน 200,000.- วันนี้กับรถเดิมๆหนึ่งคันก็ทำแบบนี้ไม้ได้อีกแล้ว เวลาซื้อหารถดูไปเลยครับว่าซื้อทั้งของแต่ง(แล้วไปถอดขายที่หลัง หลายคันระเบิดของขายไม่ถึงชม.ขายหมดอย่างรถคุณใหญ่) ถ้าไม่ชอบอย่าพูดคำว่า"ถอดออกก็ได้แล้วลดราคาไป" (มันทำร้ายจิตใจกันนะ) คนใช้ MX5 ส่วนใหญ่รักรถและที่ขายเพราะจำเป็น  เป็นผมจะตอบ"ก็ไปดูคันอืนละกัน"ครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 10:49:32 AM โดย nop-nb »

ออฟไลน์ Rooster NR-A

• *
  • Gift : 63
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 08:18:47 AM »
จริงครับ  :o

ออฟไลน์ Gong959

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 10:40:27 AM »
มาดูจุดที่ต้องกังวลบ้าง(ผมเป็นคนมองโลกในแง่ร้าย)
     มองมุมการใช้งานต้องยอมรับว่าดีกว่าจริงๆ แต่เนื่องด้วยรถทุกคันนำเข้าอิสระมีจำนวนไม่มากจะเจอปัญหาอะไหล่บางตัวใช้กับรุ่นที่ขายในประเทศไม่ได้หากรู้ที่ทางอย่างคุณ Rattster ก็ไม่น่ากังวลเท่าไร ต้องทำใจเผื่อไว้หากต้องจอดรถนานหน่อยเวลาเกิดปัญหาครับ....
     เรื่องของตกแต่งราคาที่ซื้อหามาก็สูงอยู่แล้วก็ยังไม่ใข้มูลค่าจริงของของแต่ละชิ้น เวลากับความลำบากมากกว่าครับ ของบางชิ้นกว่าจะหาเจอ ต้องจ่ายเงินก่อน กว่าจะขนย้ายมาถึงมือต้องรอกันเป็นเดือนๆ แต่คนที่ซื้อต่อได้ของราคาถูก ได้ของเลย จึงอยากให้เข้าใจในคุณค่าของของบางที่อยากขายพร้อมรถบวกราคาเข้าไปไม่ถึงครึ่งบอกว่าแพงถอดออกเอาแต่รถเดิมๆ แล้วก็มาบนว่าหาของแต่งยาก (ที่ตอนติดรถอยู่จะให้ถอด) อย่างรถคุณ Rattster ของแต่งแต่ละชิ้นต้องบอกว่าสุดเบิกใหม่หมดโดนราคาใจถึง แต่วันนี้ของหลายชิ้นหายากมากถึงไม่ได้แล้ว คุณถือเงิน 200,000.- วันนี้กับรถเดิมๆหนึ่งคันก็ทำแบบนี้ไม้ได้อีกแล้ว เวลาซื้อหารถดูไปเลยครับว่าซื้อทั้งของแต่ง(แล้วไปถอดขายที่หลัง หลายคันระเบิดของขายไม่ถึงชม.ขายหมดอยางรถคุณใหญ่) ถ้าไม่ชอบอย่าพูดคำว่า"ถอดออกก็ได้แล้วลดราคาไป" (มันทำร้ายจิตใจกันนะ) คนใช้ MX5 ส่วนใหญ่รักรถและที่ขายเพราะจำเป็น  เป็นผมจะตอบ"ก็ไปดูคันอืนละกัน"ครับ....

:like:

ออฟไลน์ mazdalover

• Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 11:14:31 AM »
รถในฝันของใครแต่ละคน ... ก็แตกต่างไปตามความชอบส่วนตัว   ???

Mazda MX-5 มีหลากหลายรุ่น แต่ทุกรุ่นเป็นรถ CBU (นำเข้าทั้งคัน) ไม่ว่าจะนำเข้าผ่านตัวแทนหรือนำเข้าผ่าน Gray Market รวมถึงรถจดประกอบอีกส่วนหนึ่ง  8)

ข้อมูลการนำเข้าผ่านตัวแทนมาสด้า  :)

Model NA มี 3 รุ่น คือ NA1.6 NA1.8 (ไม่มี ABS) NA1.8 มี ABS --> ตัวแทนคือ บ.กมลสุโกศล
Model NB มี 1 รุ่น คือ NA1.8 มี ABS --> นำเข้าโดย Mazda Sales Thailand
Model NC มี 3 รุ่น คือ NC1 Softop, NC1 RHT, NC2 RHT

แต่ถ้าว่ากันถึงรุ่นจริง ๆ ของ Mazda MX-5 ทั้ง 3 Model NA-NB-NC ที่มีผลิตและจำหน่ายไปทั่วโลกเนี่ย เกินกว่า 20 รุ่น จดจำกันไม่หวัดไม่ไหวแน่นอน และแต่ละรุ่นก็มีเรื่องปลีกย่อยที่แตกต่างกันไปชนิดที่หากเดินไปถาม Mazda Company เองโดยตรง เค้าก็ตอบเราทันทีไม่ได้เหมือนกัน  :emo48:

แต่สำหรับการเลือกซื้อของผู้สนใจรถ Mazda MX-5 ในเมืองไทย ส่วนตัวแล้วผมมีคำแนะนำว่า ถามใจตัวเองให้ดีว่าต้องการรถรุ่นไหน อย่างไร เช่น บางคนชอบซื้อมาตกแต่งเองตามสไตล์ที่ตัวเองชื่นชอบ บางคนชอบแบบครบ ๆ ไม่อยากมาเสียเวลาตามหาของแต่ง บางคนชอบแบบเดิม ๆ ฯลฯ การศึกษาหาข้อมูลเป็นสิ่งที่ควรทำเป็นลำดับแรกและควรให้ความสำคัญเป็นอย่างยิ่ง :D

หวังว่าคงหารถที่ชอบได้ในเร็ววันนะครับ  :emo55:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถ   :car:

ออฟไลน์ neunh

• MIATA Level 3
  • Gift : 5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 11:31:17 AM »
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ ขออนุญาติตอบนะครับ

1. เรื่องราคาก็แล้วแต่อ่ะครับ ว่าเจ้าของรถเค้าจะขายเท่าไหร่ครับ ส่วนตัวผมเองใช้อยู่

เคยประกาศขายไปครั้งนึง รถเดิมๆผมลงไว้ 1.65 ครับ เมื่อปีที่แล้ว

แต่ถ้าติดของแต่งที่ติดอยู่ที่รถผมก็ 2.2 ล้านครับ ตอนนั้นอารมณ์อยากขายนะครับ

ปล. บอกให้เข้าใจก่อนว่าของแต่งบนรถผม ณ บัดนาว น่าจะเกิน 9 แสนครับ

ส่วนคันอื่นๆที่ผมพอจะรู้จัก รถเดิมๆเห็นมีขายกันอยู่ ตั้งแต่ 1.65 - 2.0 ล้านอ่ะครับ

ส่วนมากรถจะอยู่ต่างจังหวัดครับ คนที่ใช้อยู่ก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไร ไปต่อแกมากๆเข้า แกก็ไม่ขายอ่ะครับ

ผมไม่ได้ตอบยียวนกวนประสาทนะครับ ถ้าตอบแล้วไม่เข้าหูต้องขอโทษด้วย ไม่มีเจตนาเช่นนั้นจริงๆครับ

2. เรื่องว่าขับดีกว่ามั้ย ถ้า Std. ด้วยกัน ดีกว่าแน่นอนครับ เพราะ...

- โช็คที่ติดรถมาเป็น Bilstien กระบอกเหลือง

- เป็นเกียร์กระปุก 6 สปีด

- เฟืองท้ายเป็น Limited Slip ครับ

ส่วนเรื่องออฟชั่น

ภายนอก

ล้อเป็นลายเขากวาง , มือเปิดประตูมีคิ้วโครเมี่ยม , เบ้าสปอร์ตไลท์เป็นโครเมี่ยม , โคมด้านในไฟหน้าเป็นโครมเมี่ยม

เสาร์ A เป็นโครมเมี่ยม , กระจังเข้าด้านหน้ามีคิ้วโครเมี่ยม , ไฟเลี้ยวมีคิ้วโครเมี่ยม(ถาวร)

ภายใน

เบาะสีแดง , แผงประตูแดง , แป้นเหยียบอลูมิเนียม , กาบบันได Roadster , วิทยุเล่น Mp3 ได้

คอนโซลเป็นสีอลูมิเนียม , มีเพลทบอกว่าคันที่เท่าไหร่จาก 3,500 คัน

Performance

เกียร์ 6 สปีด , เฟืองท้าย Limited Slip ทั้ง 2 อย่าง ทดไม่เหมือนตัว 6 สปีด VS และ RS

โช้ค Bilstien , แรงม้า 180

และ สีแดงของตัว Limited รหัสสี Unique Velocity Red สีนี้ทำเฉพาะตัว Limited เท่านั้นครับ

เท่าที่ผมทราบมีเท่านี้ครับ

สุดยอดมากครับ