ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องโช็ค NC ครับ  (อ่าน 3294 ครั้ง)

ออฟไลน์ Smart

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 3
  • NC1 RHT
สอบถามเรื่องโช็ค NC ครับ
« เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 11:02:18 AM »
ขอความเห็นพี่ๆด้วยครับ ตอนนี้เดิมๆทุกอย่าง รอยากเปลี่ยนโช้คใหม่ เล็งๆ Silver neomax กับ Bilstein B12 ตัวไหนหนึบ นุ่มกว่ากันครับ เคยใช้ Bilstein B8+สปิง H&R กับ benz w124 รู้สึกติดใจไม่กระด้างเกินไป แต่พอมาใส่ NC ไม่รู้ว่าเป็นไง และ Silver ราคาก็น่าเล่น ถูกกว่า Bilstein เกือน 2 หมื่นเลย 
ในที่สุดก็ได้มาครอบครอง NC1 RHT สุดที่รัก

ออฟไลน์ pookpooh

• **
  • Gift : -1
Re: สอบถามเรื่องโช็ค NC ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 12:06:24 PM »
silver แข็งคับ บิล ดีกว่านะ ว่าแต่ บิลมีของ NC ด้วย เหยอ ?
ตอนนี้ของผม ใช้ tein SS คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2013, 12:09:13 PM โดย pookpooh »

ออฟไลน์ ty

• *
  • Gift : 1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 12:23:57 PM »

ผมใช้ NC1 เพิ่งเปลี่ยน Bilstein B8 กับสปริงเดิมได้เกือบปี
เพราะก็เคยติดใจ Bilstein  ในรถบ้านคันอื่นๆ ใส่แล้วดีขึ้นชัด
แต่กับ NC กลับไม่ค่อยชอบ

ฟิลลิ่งไม่แข็งครับ ใกล้เคียงกับแสตนดาร์ดเลย
เทียบกับ Tein ที่เคยลอง Tein แข็งกว่ามากแต่หนึบกว่า
ไม่เคยลองSilverครับ

แต่ผมไม่ค่อยชอบฟิลลิ่งที่ได้เท่าไหร่ ยังรู้สึกว่ามันเต้นที่ความเร็วสูงไม่ค่อยนิ่ง อาจจะเป็นเพราะสปริงเดิมด้วย

ที่แน่ๆถ้าเงินถึงไป Ohlin เลยครับ เจ็บแต่จบ

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 32
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 03:37:19 PM »
Ohlins เลยจร้า....

ออฟไลน์ nop-nb

• MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 51
  • ความพอเพียง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 04:09:16 PM »
ตามงบเลยครับ....
silver บอกคนขายครับว่าขอค่า K ของสปริงนิ้มลง 1-2 เบอร์ เข้าให้เลือกได้ ถ้าไม่ได้ให้โทรไปที่ S9 โดยตรง  ก็พอจะไหวครับ....

• *
  • NC1 RHT
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 07:29:44 PM »
ดูในเวปน่าจะมีนะครับ B12 4หมื่นปลายๆ B14 6หมื่นกว่า
http://www.bilsteinthailand.com/index.php/products
คุณ ty Bilstein B8 เป็นแกนสั่นน่าจะเหมาะกับสปิงโหลดอ่ะป่าวครับ
tein ss,ha เคยใช่กับ prelude g4 ไม่ค่อยโดนเท่า B8 อาจเพราะรถต่างกันครัย
โช็คสแตนดาด ผทรู้สึกว่ากระด้างไปหน่อย พวงมาลัยไวมาก ขับทางไกล และเร็ว เป็นร่อนๆ ไม่รู้ต้องแก้ไขตรงไหนครับ
ในที่สุดก็ได้มาครอบครอง NC1 RHT สุดที่รัก

ออฟไลน์ ty

• *
  • Gift : 1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 09:05:27 PM »
ผมไม่ใส่สปริงโหลดเพราะโหลดไม่ได้ครับมันจะลงเนินที่จอดรถไม่ได้น่ะครับ
แต่ถ้าได้ใช้คู่กับสปริงโหลด โช้คน่าจะทำงานคู่กันได่ดีกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ panjap

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 10
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 08:31:39 AM »
Silver ผมว่ามันคุณภาพตามราคานะครับ ถ้าเลือกได้ไม่ใส่ดีกว่าครับ
ผมใช้ Tein SS คิดว่าดีมากเลยครับเหมาะกับราคา แต่ถ้างบถึงก็ ไป ohlin ดีกว่าครับ จบเลย

• *
  • NC1 RHT
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 01:56:39 PM »
Tein ss และ Ohlin ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ ซื้อได้ที่ไหนครับพอทราบไหมครับ

• *
  • NC1 RHT
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 02:06:20 PM »
ได้แล้วครับ TEIN SS+EDFC จากพี่โต้งผู้ใจดี ลองแล้วจะมาเล่าสู่กันฟังนะครับ

ออฟไลน์ Cooper_NC1

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 06:43:56 PM »
ได้แล้วครับ TEIN SS+EDFC จากพี่โต้งผู้ใจดี ลองแล้วจะมาเล่าสู่กันฟังนะครับ
อั๋ยหย๋าผมคิดช้าไปหน่อย รังเลกับ บิวสไตร์ ใส่แล้วเป็นยังไงของข่อมูลด้วยนะครับ ^^

• *
  • NC1 RHT
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 11:37:32 AM »
ลองมาแล้วครับ
แน่นกว่าเดิม กระด้างขึ้นนิดหน่อย แต่ไม่โยนไม่เด้งเหมือนของเดิม
เข้าโค้ง เข้ายูเทริน นิ่งๆ ความเร็วสูง 140ขี้น รถนิ่งกว่าเดิม ไม่มีอาการโยนตัว
โดยรวม ถูกใจครับ แต่ยังไม่ได้ลองปรับแข็ง-ออ่อนดู เพราะอยู่ขอนแก่นหาที่ติด EDFC ไม่ได้

ออฟไลน์ Joke_Lowrider

• MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 4
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 01:59:59 PM »
รถผมไม่มีโช้คตอบไม่ถูก