ผู้เขียน หัวข้อ: หน้าหนาว เกียร์ 1,2 กดมิด ท้ายดิ้น ๆ มีใครเป็นบ้างมั๊ยอ่ะครับ  (อ่าน 1821 ครั้ง)

ออฟไลน์ O-Omega

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 3
    • WayRoute GPS Tracking Expert
NB เดิม ๆ ครับ
เกียร์ธรรมดา
ยาง Yokohama S.Drive หน้า 205 ปี 2011

หลังน้ำท่วม เอาออกมาวิ่งบ่อย
เวลารีบ ๆ กดคันเร่งแรง ๆ ที่เกียร์ 1,2
ถ้าพวงมาลัยไม่ตรง ท้ายกะเป๋ ออกไปเลย จนกว่าจะถอน
แต่ถ้าพวงมาลัยตรง ก็จะปัดซ้ายขวาๆ พองาม จนกว่าจะถอน
ถ้าถนนยางมะตอย จะเป็นบ่อย

แต่ตอนที่ออกอาการ ไม่ได้ยินเสียงยาง เอี๊ยดอ๊าดใด ๆ ครับ
เลยสงสัย

มันผิดปรกติอะไรมั๊ยอ่ะคับ

ก่อนน้ำท่วม ไม่ค่อยมีอาการแบบนี้ กดไม่ค่อยไป
หรือช่วงนี้ถนนทรายเยอะ
ระบบ GPS ติดตามรถ ควบคุมลูกน้อง ติดตามการทำงาน ผ่าน Internet รายละเอียด http://WayRoute.com

ออฟไลน์ ultramankid

• MIATA Level 2
  • **
  • Gift : 6
NB เดิม ๆ ครับ
เกียร์ธรรมดา
ยาง Yokohama S.Drive หน้า 205 ปี 2011

หลังน้ำท่วม เอาออกมาวิ่งบ่อย
เวลารีบ ๆ กดคันเร่งแรง ๆ ที่เกียร์ 1,2
ถ้าพวงมาลัยไม่ตรง ท้ายกะเป๋ ออกไปเลย จนกว่าจะถอน
แต่ถ้าพวงมาลัยตรง ก็จะปัดซ้ายขวาๆ พองาม จนกว่าจะถอน
ถ้าถนนยางมะตอย จะเป็นบ่อย

แต่ตอนที่ออกอาการ ไม่ได้ยินเสียงยาง เอี๊ยดอ๊าดใด ๆ ครับ
เลยสงสัย

มันผิดปรกติอะไรมั๊ยอ่ะคับ

ก่อนน้ำท่วม ไม่ค่อยมีอาการแบบนี้ กดไม่ค่อยไป
หรือช่วงนี้ถนนทรายเยอะ
ผมก็เป็นครับแต่ไม่รู้เหมือนกันว่าเป็นอะไร ผม NA เดิมๆ

mad_monkey

• บุคคลทั่วไป
1 ฝุ่นเยอะมากๆๆๆ

2 อากาศเย็น รถแรงขึ้น

ออฟไลน์ Rooster NR-A

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 63
ปกติครับ เป็นทุกคันไม่เกี่ยวกับหนาวไม่หนาว เนื่อง mx5 เป็นรถขับเคลื่อนล้อหลัง ตัวถังเบา ไม่มี limited slip เวลาออกแรงๆจะมีอาการล้อฟรีและเลื้อยไปมาได้ แต่ปกติอากาศร้อนๆเรามักจะไม่ออกตัวแบบนั้น พออากาศเย็นทำให้พวกเรามีความคึกคะนองและกล้าที่จะออกตัวแรงๆมากกว่าอากาศร้อน การขับรถต่างไปอีกอารมย์นึง (อย่าไปออกตัวรอบสูงๆตอนกลับรถหล่ะ เดี๋ยวจะหนาว หมุนกลางถนนได้ง่ายๆ)   :005: