ผู้เขียน หัวข้อ: NB มีกลิ่นน้ำมันเบนซินเข้ามาในรถครับ  (อ่าน 2491 ครั้ง)

ออฟไลน์ chakrin

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
NB มีกลิ่นน้ำมันเบนซินเข้ามาในรถครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 02:01:23 PM »
สวัสดีครับ...รบกวนเพื่อนๆช่วยกันออกความเห็นปัญหารถ NB 2003 manual ใช้มา 38,000 km ตอนนี้มีัปัญหากลิ่น
เบนซินเข้ามาในรถ เอาไปเช็คที่ศูนย์หัวหมากแล้ว เขาว่าไม่มีอะไรผิดปกติ แต่ต้องทนกลิ่นเบนซินทุกครั้งที่ขับ เพื่อนๆ ที่
พอจะแนะนำกรุณาช่วยด้วยครับ ว่าจะแก้ไขอย่างไร ทีไหนดีครับ....ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
ชาครินทร์

ออฟไลน์ nop-nb

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 51
  • ความพอเพียง
Re: NB มีกลิ่นน้ำมันเบนซินเข้ามาในรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 02:09:04 PM »
เปิดกระโปรงท้ายดูว่ามีกลิ่นหรือเปล่าถ้ามี ลองดูท่อน้ำมันว่าแน่นดีหรือเปล่าก่อนนะครับ....

ออฟไลน์ chakrin

• *
  • Gift : 0
Re: NB มีกลิ่นน้ำมันเบนซินเข้ามาในรถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 03:02:28 PM »
บางคนว่าเป็นที่ เติมแกสโซฮอล 95 ไม่ทราบว่าเห็นกันอย่างไรครับ แต่วิ่งดีตามปกตินะครับ นอกจากเหม็นกลิ่นน้ำมัน ในฝากระโปรงท้ายก็มีกลิ่นแต่ไม่แรงเท่าในห้องโดยสารครับ

ออฟไลน์ nop-nb

• *
  • Gift : 51
  • ความพอเพียง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 03:07:16 PM »
ถ้าท่อแน่นดีลองดูมีถ่อเส้นเล็กว่ารั่วหรือเปล่าครับ....
เปิดฝาถังน้ำมันที่หมุนๆ สังเกตุตอนเปิดว่ามีเสียงลมออกมาหรือเปล่าถ้าไม่มีน่าจะมีจุดรั่วซึมครับ...

ออฟไลน์ ton-diy

• *
  • Gift : 26
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 10:09:15 PM »
ปัญหาเรื่อง กลิ่นน้ำมันเบ็นซินเข้ามาในห้องโดยสาร
สาเหตุ จากออกแบบระบบไหลกลับของน้ำมันเบ็นชิน ในmx-5 ใช้ระบบแบบวันเวย์วาล์วในการที่ ไม่มีการระบายไอน้ำมัน
ออกมาจากถัง แต่ใช้กล่องดักไอน้ำมันแทน ระบบนี้จะมีปัญหาเมื่อเวลาที่เจอรถติดหนักๆจอดตากแดดนานๆ ขับรถติดในเมือง มีความร้อนสูงในห้องเครื่องยนต์หรือไม่ใด้ใช้ความเร็วหรือรอบเครื่องยนต์สูงๆ ตัวดักอั้นไม่สามารถปล่อยไอน้ำมันกลับเผาไหม้ได้
ส่งผลให้เกิดลมและฟองอากาศในถังน้ำมัน กลิ่นเลยฟุ้งเข้ามาในห้องโดยสาร ส่วนซีรีนอยวาล์วจะเปิดให้ไอน้ำมันที่อยู่ในถังดักไอน้ำมันกลับเข้าเผาไหม้ได้ ในรอบเครื่องยนต์สูง

ข้อสังเกตุ ถ้าขับในตอนกลางคืน อากาศเย็นสบาย ถึงรถจะติดก็ไม่มีกลิ่นเข้ามากวนใจเลย
ต่อให้เติม เบ็นซิน 95 เพรียวๆก็มีกลิ่นครับ
:D

ออฟไลน์ moton

• *
  • Gift : 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 10:13:35 AM »
ไม่ทราบว่าพอจะมีทางแก้ไขมั้ยครับเพราะว่าเป็นเหมือนกันครับ