ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม rack กระโปรงหลังครับ (Luggage Carrier)  (อ่าน 2296 ครั้ง)

ออฟไลน์ saran_1st

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 1
  • CU Intania
สอบถาม rack กระโปรงหลังครับ (Luggage Carrier)
« เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 11:59:11 PM »
สวัสดีครับ ตอนนี้ดูๆ NC อยู่คันนึงครับ มี rack กระโปรงหลังติดมาด้วย เป็น rack แท้ของ Mazda
(ภาพตัวอย่างแนบมาด้านล่างนะครับ รูปสุดท้ายไม่เกี่ยวครับ แถมให้ NA ดู Vintage ดี)

มีพี่ๆคนไหนติด rack แบบนี้บ้างครับ คือลักษณะการใช้ผมก็วิ่งในเมืองเป็นหลัก นานๆทีเอาลง track บ้าง
อยากทราบว่าถ้าใส่วิ่งใน track (ไม่ได้วางของบน rack )จะมีผลเสียอะไรมั้ย นอกจากน้ำหนักที่เพิ่มขึ้น
กลัวฝาหลังบิด หรืออะไรอย่างนี้น่ะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nop-nb

• MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 51
  • ความพอเพียง
Re: สอบถาม rack กระโปรงหลังครับ (Luggage Carrier)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 07:31:16 AM »
อยู่ที่ตัวล็อค แต่ละอันออกแบบมาไม่เหมือนกัน น้ำหนักส่วนใหญ่เบา เท่าที่เคยเห็นมาน่าจะไม่หลุดนะครับ ก่อนไปสนามก็ตรวจสอบจุดยึดว่าน็อตแน่นหนาดีไม่คลายตัวก็น่าจะไม่มีปัญหานะครับ...

ออฟไลน์ a_Light

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 10
Re: สอบถาม rack กระโปรงหลังครับ (Luggage Carrier)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 07:34:06 AM »
นำหนักของแร็ค ซึ่งทำจากท่อสเตนเลสขนาดประมาณ 6 หุนถ้าดูจากภาพ ไม่น่าจะหนักมาก ผมประมาณเอาจากสายตาว่าประมาณ 2 กิโล จากภาพการติดตั้งใน NC มีการกระจายนำหนักลงบนฝากระโปรง โดยทำแป้นยึดให้ใหญ่ แบบนี้วิ่งใช้งานปกติไม่มีผลอะไรหรอกครับ นำหนักพอกับสปอยเลอร์ที่ทำจากไฟเบอร์นั่นแหละครับ
ขำ ๆ สนุก ๆ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 09:43:34 AM »
ขอบคุณครับ ลืมนึกถึงพวกรถที่มีหางหลังใหญ่ๆเลย คงคล้ายๆกัน
Rack ตัวนี้ จุดยึดด้านล่างเป็นตามภาพครับ 4 จุด ก่อนลงสนามคงต้องตรวจสอบอีกทีแบบพี่ๆว่าแหละครับ

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 10:29:47 AM »
ถ้าของมาครบ  ใส่แล้วจะไม่มีรอยใดๆครับ ตรงส่วนปลายขาจะมียางหนาประมาณ2มิล มาให้ครบครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 01:11:00 AM »
ถ้าของมาครบ  ใส่แล้วจะไม่มีรอยใดๆครับ ตรงส่วนปลายขาจะมียางหนาประมาณ2มิล มาให้ครบครับ

ขอบคุณครับ
แอบเข้าไปดูกระทู้โชว์รถพี่มาแล้ว เพียบๆ สวยๆ ทั้งนั้นเลยครับ

ออฟไลน์ Dark_mx5

• MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 13
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 06:35:44 AM »
อยากได้แบบในรูปจังครับ
คุณcabriolet หาได้จากไหนอยากได้ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 08:10:53 AM »
อยากได้แบบในรูปจังครับ
คุณcabriolet หาได้จากไหนอยากได้ครับ
ขอบคุณครับ
เพื่อนผมหามาให้ครับ จากญี่ปุ่น