ผู้เขียน หัวข้อ: NB เติมนำมัน Gasohol ได้หรือไม่ครับ  (อ่าน 4048 ครั้ง)

ออฟไลน์ thanatsu

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
NB เติมนำมัน Gasohol ได้หรือไม่ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 03:01:19 PM »
NB เติมนำมัน Gasohol ได้หรือไม่ครับ เเล้วถ้าเติมจะส่งผลกระทบกับรถยังไงบ้างครับ เเละควรจะเติมนำมันอะไรดี

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
Re: NB เติมนำมัน Gasohol ได้หรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 03:19:10 PM »
ผมใช้ na6  ผมก็เติม โซฮอ ทั้ง 91  และ 95  ใช้มาร่วมปี ก็ไม่เป็นรัยครับ  ลองพิจราณาดูนะครับสำหรับข้อมูล

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
Re: NB เติมนำมัน Gasohol ได้หรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 03:24:07 PM »
ปัจจุบันทั้ง NA และ NB ผมเติมเบนซิน 91 ของ ESSO แล้วเติมหัวเชื้อเบนซินด้วย 1 กระป๋อง(39 บาท) ทุกครั้ง   ???

ใช้ได้ดีเป็นปกติไม่มีปัญหาอะไรนะครับ   :)

ตอนเติมหัวเชื้อเบนซิน ... กำชับให้เด็กปั๊มเค้าเติมหัวเชื้อก่อนเติมน้ำมันด้วย
(อัตราส่วนปกติ หัวเชื้อ 1 กระป๋อง/น้ำมัน 25 ลิตร ---> แต่ผมเติมเต็มถัง 35-40 ลิตร ก็เติมกระป๋องเดียวครับ / ประหยัด  :P)

มึความสุขทั้งคนทั้งรถครับ   :car:

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • *
  • Gift : 52
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 04:30:25 PM »
ใช้ทั้ง NA NB เหมือนกัน

เติมโซฮอลท้งสองคันเหมือนกัน  เวลามีปัญหาไรได้ไม่ต้องคิดมาก (ก็โซฮอลไง)

5555 พูดเล่นคับ

แต่ไม่ได้ใช้หัวเช์้อเพราะ เชื้อแรงอยู่แล้ว   
:002:

ออฟไลน์ ugly

• MIATA Level 4
  • furniture.co.th
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 04:36:00 PM »
nb ไม่รู้ แต่ na อย่าไปเติมเลยครับโซฮอลล์
ถ้าคิดว่าใช้ยาวเติม 91 ดีกว่า หัวเชื้อก็อย่าไปเติมเลยเสียตังเปล่า
แต่ถ้ากะใช้แป๊ปเดี๋ยว เบื่อแล้วก็ขาย ก็ใช้โซฮอล์ได้
เดี๋ยวคนที่ซื้อต่อเขาก็เอาไปซ่อมกันเอง อิอิ.....

วิจารณ์ตรงไปหน่อย ไม่ว่ากันนะครับ ผมมันคนตรงๆ
มีไอ้นั่นอย่างเดียวที่ไม่ตรง มันเบี้ยวนิดๆ.....

ผมครับ ผมที่ไม่ตรง ผมหยักศกครับ อย่าคิดลึก...

mad_monkey

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 04:58:23 PM »
ถ้าจอด เป็นหลัก ไม่ได้ขับ ก็เติม 95 91 ไปเลย

ถ้าขับเป็น หลัก ก็ โซฮอล์ 95

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • *
  • Gift : 28
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 06:03:01 PM »
NA6 ตั้งไฟแก่ๆเพื่อความปริ๊ด กินแต่โซฮอล์91 ไม่ไม่เห็นจาเขกอะไร :025:

แถมสับเกียร์ที มีระเบิดออกตรูดด้วย :car: :car:

หรือว่ารถป๋มไม่แรง หว่า..แต่คนอะแรงนะคับ(โดยเฉพาะกับสาวๆ ;D ;))

ออฟไลน์ Jufe

• MIATA Level 1
  • *
  • 0898947915 ยินดีให้คำปรึกษาครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 08:30:31 PM »
ขออภัยนะครับ

รถที่เกินปี 2000 ไปเติมได้ครับผม เพราะวัสดุ ได้เปลี่ยนเป็นสังเคราะห์หมดแล้ว (ท่อ ทางเดินน้ำมันโอริง ฯลฯ)

แต่ อย่าค้างถังนานครับ ตามที่คุณ mad_monkey ว่าเลยครับ

ถ้าจอด เป็นหลัก ไม่ได้ขับ ก็เติม 95 91 ไปเลย

ถ้าขับเป็น หลัก ก็ โซฮอล์ 95

redplayboy

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 02:58:28 AM »
nbป๋ม เติมGasohol 95 ทีไร..    กลิ่นน้ำมันเข้ามาห้องโดยสารทุกที..  ฉุนมากๆ

95  ไม่ยักกะเป็น ..  แปลกจิงๆๆ     ไม่รู้ใครเป็นมั้งมั้ย?..

ตอบคำถาม: เติมได้หมดฮะ..  95  91 Gasohol premium ... 

ช่วงไหนขับบ่อย  เจอไรเติมหมด  ช่วงไหนจอดนาน 95ทิ้งไว้เลย..  กลัวรถท้องอืด  อิอิ
:D

ออฟไลน์ ugly

• MIATA Level 4
  • furniture.co.th
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 01:31:54 PM »
na ตามเสป็กโรงงานเขาให้เติมแค่ 91 ครับ
มันก้อเลยไม่เขกหรอกคับ เพราะรถเรามันได้แรงมากมายขนาดน้าน...

แต่ใครเงินเหลือเฟืออยากเติม 95 ก็ได้คับ ไม่มีปัญหา
อาจจะแรงขึ้นทางใจนิดๆหน่อยๆ

ส่วนโซฮอลล์ก็แล้วแต่ละคนจะคิดนะครับ
แต่ถ้าไม่ค่อยได้ขับ ทิ้งไว้นานๆ
น้ำมันกับแอลกอฮอลล์จะแยกตัวกันเป็นชั้น
ทำให้มีผมเสียต่อเครื่องครับ
อีกทั้งพวกท่อยางรุ่นเก่าๆทั้งหลาย
มันอาจจะไม่ได้ออกแบบไว้รับโซฮอลล์

ส่วน nb ผมว่าไม่น่ามีปัญหานะครับ
เติมอะไรก็ได้ ยกเว้น ดีเซลคับ...ผม