ผู้เขียน หัวข้อ: . . . เมื่อเช้าน้องโดนชนท้ายครับ ฮือๆ / ใครรู้จักร้านทำสีแนะนำบ้างครับ . . .  (อ่าน 6208 ครั้ง)

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 56
 :'(
เมื่อเช้าขณะขับรถมาจากบ้านตามปกติ จากโลตัสบางใหญ่ - สยามสแควร์ เป็นปกติทุกเช้า
ขณะมาถึงคลองหลอดนั้น รถคันข้างหน้าเบรค เราก็เบรคตามปกติ
แต่ที่ไม่ปกติคือ ...... "เอี๊ยด ...โครม !!"
พี่มอเตอร์ไซค์ข้างหลัง ชนท้ายอย่างจัง
พอเดินลงไปดู เรามองรอยโดนชนที่หลังรถ แล้วตบไหล่เขาแล้วบอกว่า
"ทีหลังขับ อย่างจี้ตูดอย่างนี้สิครับ"
พอดีผมต้องรีบเข้างานเช้า เลยขอเบอร์มือถือแล้วถ่ายรูปทะเบียนเขาเอาไว้

พอถึงที่ทำงานเคลียร์ธุระเสร็จแล้ว เลยโทรไปหาเขา เลยทราบว่าเป็นพนักงานการไฟฟ้าอย่างคลองเตย
ผมบอกว่าถ้าเรียกประกัน เขาจะบี้ทางมอเตอร์ไซค์มากแน่ๆเพราะชนท้าย
แล้วผมก็ไม่อยากให้ทางมอเตอร์ไซค์ต้องมาจ่ายเยอะๆด้วย สงสารเขาอ่ะ
เลยตกลงว่าเดี๋ยวเขาจะทำเรื่องทำสีจะจ่ายตรงนั้นให้หมด เพราะว่าไม่มีรอบบุบอะไร
ผมก็เลยบอกว่า หลังวันที่ 12 ละกัน (เพราะว่าเดี๋ยวต้องเอารถไปตลาดสามชุกงัย) 555
ก็เลยตกลงกันตามนั้น

เพื่อนๆพี่ๆมีร้านไหนทำสีดีๆไม่แพงบ้างครับ
สงสารคุณมอเตอร์ไซค์เขาเหมือนกันถ้าจ่ายแพงๆ
ขอบคุณคับ

:117:

ปล.เมื่อวานเพิ่งเอารถไปขัดเคลือบสีรถมาเอง อย่างเงาเลย กรี๊ดๆๆๆๆๆ เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2009, 09:18:55 AM โดย Surawutk »

ออฟไลน์ mazdalover

• Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
สวัสดีครับ  :)

ขอแสดงความเสียใจกับอุบัติเหตุที่เกิดขึ้นนะครับ แต่ยังดีที่แค่เป็นรอยถลอกไม่มีบุบ-ดุ้งแต่อย่างใด   :'(

ราคาค่าทำสีกันชนหลังทั้งชิ้น อยู่ระหว่าง 2,000-3,000 บาท หากเป็นราคาประกันฯ จ่ายอู่สีอยู่ที่ประมาณ 1,500-2,000 บาท  :emo51:

อย่างไรก็ตาม สิ่งสำคัญที่สุดคือ "ฝีมือ" ของอู่ที่จะทำออกมาแล้วสีไม่เพิ้ยนหรือเพี้ยนน้อยที่สุด เพราะสภาพสีเดิม(เดาว่าไม่เคยทำสีมาก่อน)อายุสิบกว่าปี กับกันชนหลังที่ต้องทำสีใหม  :050:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ   :car:

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • *
  • Gift : 28
ถ้าเป็นแค่รอย ดำมาติดที่กันชนเรา ลองใช้ยาขัดสี(แบบหยาบขัด)ดูคับ ถ้าออกก็จบ(ส่วนใหญ่ออกนะถ้าสีเราไม่หลุดออกไป) แล้วตามด้วยขัดละเอียดเพิ่มความเงาซ้ำ

แต่ถ้าสีถลอกหลุดติดรถเค้าไปหมดสิทธิทำสีใหม่อย่างเดียว

เห็นพี่ที่ทำงานบอกเหมือนกันว่า แค่เอาไปขัดสีน่าจะโอเคแล้ว

แล้วร้านที่ขัดสีกันร้านไหนดีครับ?

• มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
ลองไปให้ป๋อดูให้ก่อนดีไหม ... หากสีเดิมไม่ถลอก ขัดและเคลือบใหม่(ด้วยน้ำยาดี ๆ ) ช่วยได้เยอะนะครับ  :D

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ   :car:

ขอโทษทีครับพี่ mazdalover คือผมเพิ่งสมาชิกใหม่น่ะครับ
พี่ป๋อนี่เขา login อะไรเหรอครับ
ขอเบอร์ได้ไหมคับ

ขอบคุณอย่างสูงครับ

(อยากให้น้อง5ของผมหล่อๆไวๆเหมือนกัน)

T_T

• *
ขอโทษทีครับพี่ mazdalover คือผมเพิ่งสมาชิกใหม่น่ะครับ
พี่ป๋อนี่เขา login อะไรเหรอครับ
ขอเบอร์ได้ไหมคับ

ขอบคุณอย่างสูงครับ

(อยากให้น้อง5ของผมหล่อๆไวๆเหมือนกัน)

T_T

ลองดูตามนี้ เบอร์โทรพี่ป๋อ ร้านอยู่ถึงก่อนวงเวียนพระราม5ทางซ้ายมือ ลองดูตามLINKนี้คับ

http://www.miata-thai.net/index.php?topic=160.0

ออฟไลน์ akeidea

• MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 6
ขอให้รถเสร็จไวๆ นะครับ คุณโจ๊ก

ปล.ใช่ชื่อโจ๊กป่าวหว่า คุ้นๆ

หวัดดีครับคุณเอก ผมโจ๊กครับ ดีจังที่จำกันได้ :-)

ปล. เมื่อกี้เอาคาร์โก้ไปขัดมาแล้ว รอยเพียบเลยครับ แถมมีร่องรอยการแตกด้วย
อย่างนี้ทำงัยดีครับ ต้องพ่นสีตรงกันชนใหม่ใช่ไหมครับ เสียดายจัง...
อีกอย่างคงต้องเรียกประกันใช่ไหมครับแบบนี้

หากมีรอยแตกของสี ... เป็นบทสรุปที่ว่าคงต้องทำสีใหม่แล้วล่ะครับ   :emo47:

ส่วนเรื่องเคลมประกันฯ นั้น ... หากตกลงกับเจ้าของมอเตอร์ไซค์ไว้แล้ว และทางนั้นยินดีรับผิดชอบค่าเสียหายในส่วนนี้ ควรไปตีราคาที่อู่สีแล้วลองแจ้งเจ้าของรถมอเตอร์ไซค์ดูก่อน :-\

หากเค้ามีท่าทีบ่ายเบี่ยง ต่อรอง และมีแนวโน้มว่าผลลัพธ์คงไม่ได้อย่างที่เราต้องการ ค่อยโทรฯ ปรึกษาประกันภัยของเราอีกทีนะครับ แต่ไม่ควรปล่อยช้าไปหลายวัน เพราะยิ่งช้าก็ยิ่งเป็นเหตุให้การพิจารณาเรื่องราวต่าง ๆ ไม่สมเหตุสมผล เช่น ชนตั้งนานพึ่งมาแจ้ง รอยชนเป็นรอยเก่าด้วยหรือเปล่า ฯลฯ  :emo51:

ขอให้ผ่านพ้นเรื่องราว ๆ ต่าง ๆ ได้ด้วยดีครับ  :D

มีความสุขทั้งคนทั้งรถ  :car:

• *
รถเป็นประกันประเภทอารายคับ คิดว่าน่าจา3+ :014:

ถ้าเป็น3+ก็เครมไปเลยคับ

แต่ถ้าเป็นประเภท1 (มีน้อยเหลือเกินที่NAจาต่อประเภท1อยู่) ลองใช้ทางฝ่ายมอไซด์ชดใช้เป็นเงินสดแล้วเราเอามาทำสีเองดีกว่าคับ เพราะจาได้ไม่เสียประวัติ ต่อประกันคราวหน้าจาได้ลดค่าเบี้ยลง

ปล. ประกันประเภท1ถ้าปรวัติดีีปีต่อไปจาต่อถูกลง แต่ประเภท3+ราคาตายตัวคับ

เสียดายที่อู่สีป๋มอยู่นครปฐม(เป็นช่างโตต้า แต่รับงานนอกมาทำเองที่บ้าน) ไม่งั้นจาแนะนำให้มาทำที่นี่

ฝีมือใช้ได้ เพราะมีคนแถวนี้จาฝากเอาวอลโว่อเมซอลมาทำเลย :025:ช่ายมะพี่ยุ่ง :025:

เป็นชั้น 1 ครับ พอดีเพิ่งซื้อรถมาหมาดๆเองครับ

สงสัยต้องหาร้านเอาไปทำสีซะแล้ว ฮือๆ

ออฟไลน์ akeidea

• *
  • Gift : 6
ยังมีชั้น 1 อนู่อีกหรอ ค่าเบี้ยเท่าไหร่ ของที่ไหนอ่าคับ

ออฟไลน์ ugly

• Gift : 0
  • furniture.co.th
ถ้าเข้าไฟแนนซ์เขาบังคับให้ทำครับ
แล้วปกติเขาไม่รับยกเว้นเข้าไฟแนนซ์ครับ

ออฟไลน์ sarapao68

• *
  • Gift : 7
เศร้าด้วยคร๊าบ