ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมัน 91 กับ ซุปเปอร์โซฮอลล์ 95 ของเชลล์ ราคาใกล้เคียงกัน อย่างไหนดีกว่าครับ  (อ่าน 2650 ครั้ง)

ohgemini

• บุคคลทั่วไป
น้ำมัน 91 ธรรมดาไม่โซฮอลล์ กับ ซุปเปอร์โซฮอลล์ 95 ของเชลล์ ราคาใกล้เคียงกัน อย่างไหนดีกว่าครับ
มีใครเติมแล้วบอกความแตกต่างได้ไหมครับ

โอ๋ครับ

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 52
ถ้าเปนรถNA กำลังอัดเครื่องยนต์ 9.5: 1 ใช้ 91 มันจะน๊อค

ผมว่า 95โซฮอล จะเหมาะกว่า

ส่วน NB เขียนไว้เลยคับว่าใช้ 95 เชื่อเค้าเหอะ

NC ไม่รู้แฮะ

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • *
  • Gift : 28
ป๋มเติมแต่โซฮอร์91คับ ใช้ได้ปกติดีนี่คับ

เออ...หรือว่ารถป๋มมันไม่ปกติหว่า....ถึงใช้ได้...อ่านแล้ว งง ตัวเอง

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
NA คุณแดงน้อย สมัยก่อนเดิมเบนซิน95 แล้วมาเป็นเบนซิน91+หัวเชื้อ สุดท้ายจบด้วยเบนซิน91 เพียว ๆ (ESSO)
อัตราสิ้นเปลือง 7-8 กม./ลิตร
  ???

NB คุณเพียงฟ้า step เดียวกับ NA เป๊ะ ปัจจุบันเติมแต่เบนซิน91 ESSO
อัตราสิ้นเปลือง 8-9 กม./ลิตร 
  :P

NC คุณ shinju เติมแต่โซฮอล95 อย่างเดียวตามที่ท่าน sarapao68 แนะนำ
  :-*

อัตราสิ้นเปลืองจากการใช้งานในเมือง ชีวิตประจำวันที่รถติด ๆ มากกว่าวิ่งฉิว ๆ และคำนวณโดยการเติมน้ำมันเต็มถังทุกครั้ง แล้วกด trip เป็น 0 วิ่งไปจนน้ำมันหมดเติมเต็มถัง จำนวนลิตรที่เติมนำมาหารกับจำนวนกิโลเมตรที่วิ่ง จะได้เป็นค่าเฉลี่ยต่อถัง (ผมมีสมุดโน๊ตติดรถไว้ทั้ง 2 คัน สำหรับจดเรื่องน้ำมันโดยเฉพาะ อิอิ)  :emo55:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ohgemini

• บุคคลทั่วไป
ทำไม na มันกินมากกว่า รุ่นอื่นนะ อ.หนุ่ม สงสัย

โอ๋

NA คุณแดงน้อย สมัยก่อนเดิมเบนซิน95 แล้วมาเป็นเบนซิน91+หัวเชื้อ สุดท้ายจบด้วยเบนซิน91 เพียว ๆ (ESSO)
อัตราสิ้นเปลือง 7-8 กม./ลิตร
  ???

NB คุณเพียงฟ้า step เดียวกับ NA เป๊ะ ปัจจุบันเติมแต่เบนซิน91 ESSO
  :P

NC คุณ shinju เติมแต่โซฮอล95 อย่างเดียวตามที่ท่าน sarapao68 แนะนำ
  :-*

อัตราสิ้นเปลืองจากการใช้งานในเมือง ชีวิตประจำวันที่รถติด ๆ มากกว่าวิ่งฉิว ๆ และคำนวณโดยการเติมน้ำมันเต็มถังทุกครั้ง แล้วกด trip เป็น 0 วิ่งไปจนน้ำมันหมดเติมเต็มถัง จำนวนลิตรที่เติมนำมาหารกับจำนวนกิโลเมตรที่วิ่ง จะได้เป็นค่าเฉลี่ยต่อถัง (ผมมีสมุดโน๊ตติดรถไว้ทั้ง 2 คัน สำหรับจดเรื่องน้ำมันโดยเฉพาะ อิอิ)  :emo55:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ Rooster NR-A

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • *
  • Gift : 63
ของผมเครื่องแต่ง 4ลิ้น กำลังอัด 11:1 เติม fuel save sohol 95 วิ่งกระฉูดเลยครับ เฉลี่ย 7 กม/ลิตร      :025:

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
ตอบแบบเดามั่ว ๆ เข้าใจเองว่า ... รถรุ่นใหม่เทคโนโลยีใหม่ ทำให้ประหยัดมากกว่าเดิม เพราะแต่ละค่ายที่ผลิตรถขายต่างโฆษณาว่ารถประหยัดน้ำมันเป็นหลัก พอ ๆ กับความปลอดภัยสูง สมรรถนะดี  8)

ถูก-ผิดไม่รู้นะ แต่สำหรับผม รถ sport เปิดประทุนประหยัดน้ำมันแบบนี้ก็โอเคแล้วเน้อ  :-*

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ   :car: