Car Related Discussion > ทิปและเทคนิครถยนต์

ดูแลรถ MX-5 ด้วยงบเพียง 60 บาท !!

(1/5) > >>

Gong959:
1.  แก้ปัญหาความชื้น กลิ่นอับ ในรถ   ป้องกันเชื้อราขึ้นภายใน สำหรับรถที่ไม่ได้ขับบ่อย

ผมเจอปัญหาความชื้นบนเก้าอี้รถ NA ของผมเสมอๆ  เบาะผ้ามีความรู้สึกชื้นๆ ตลอดเวลา   
ยิ่งหน้าฝน จอดรถทิ้งไว้ไม่ค่อยได้ขับสัก 2 สัปดาห์ขึ้นไปละก็ เจอกับปัญหาเชื้อราสีขาวๆ ขึ้นตามส่วนที่เป็นหนังอีก อันตรายมากครับหากเช็ดแล้วฟุ้งกระจาย สูดดมเข้าไป

หลายปีก่อน ผมเคยเห็นเพื่อนที่เล่นเครื่องเสียง นำ อุปกรณ์ดักความชื้นของญี่ปุ่น มาวางไว้ในห้องเครื่องเสียงครับ  แต่ผลิตภัณฑ์แบบนี้ก็หาได้ไม่ง่ายในบ้านเรา จนไม่นานมานี้ ร้าน DAISO หรือที่หลายๆคนเรียกกันว่า "ร้าน 60 บาท" (สินค้าทุกชิ้นขายราคาเดียว) นำเข้ามาจำหน่าย  ก็เลยลองซื้อมาใช้ดูครับ

ผมใช้ที่ดักความชื้นแบบนี้ 1 กระป๋อง วางเหน็บไว้หลังเก้าอี้ผู้โดยสาร (เก้าอี้คนขับก็ได้)  หรือเหน็บไว้ด้วยพรมก็ดีครับ  ระวังอย่าให้คว่ำ !!  (ใช้เก้าอี้ผู้โดยสารช่วยดันไว้ค่อนข้างได้ผลดี)

ลองใช้มาประมาณ​3 เดือนแล้ว   ปัญหาเชื้อราในรถที่จอดทิ้งไว้นานๆ ไม่ปรากฎอีกเลย   อัตราความสิ้นเปลืองก็ประมาณ เดือนละ 1 กระป๋องครับ  (เวลาที่ความชื้นเต็มกระป๋อง ก็นำไปทิ้ง)

ครับ   เดือนละประมาณ 60 บาทเอง (ขึ้นอยู่กับปริมาณความชื้น)     ประหยัดกว่าค่าล้างรถครั้งละ 100-200 อีก

Gong959:
2.  ผ้าคลุมหลังคาแข็ง  NA / NB

ปกติผมจะถอดหลังคาแข็งเก็บไว้ในห้องเก็บของ หรือในโรงรถที่บ้านครับ โดยวางไว้บนขาตั้งมีล้อ เคลื่อนย้ายไปมาได้ นานๆจึงจะนำหลังคาแข็งมาใช้  เวลาที่เก็บไว้ก็เอาแผ่นกันกระแทกมาห่อไว้ ป้องกันสิ่งสกปรก แต่ก็ดูไม่ค่อยงาม 

แวะเข้าร้าน 60 บาทตามเดิม  เจอผ้าพลาสติกคลุมมอเตอร์ไซค์ขนาดเล็ก เลยซื้อกลับมา 2-3 ชิ้น  ใช้คลุมมอเตอร์ไซค์บ้าง  จักรยานบ้าง   เหลืออยู่ 1 อัน  เหลือบไปเห็นหลังคา NB รถสุดเลิฟของผม วางตั้งอยู่อย่างเปลือยเปล่า  เกรงว่าจิ้งจกจะมาใช้เป็นห้องน้ำ จึงลองเอาผ้าคลุมมอเตอร์ไซค์ (ขนาด 205 cm X 125 cm) คลุมดู  คลุมทั้งที่วางหลังคาไปด้วยเลย ปรากฎว่าพอดี ! 

ถ้าจะถอดหลังคาแข็ง เก็บไว้นานๆ  ผมแนะนำให้ใช้ผ้าคลุมนี้ห่อหุ้มหลังคาไว้ก่อน แล้วค่อยนำขึ้นวางบนที่วางหลังคาครับ  จะสามารถหุ้มได้มิดชิด ป้องกันฝุ่น สิ่งสกปรก และแมลงได้

:line114:

ใครมี  Tips ในการดูแลรถยนต์ แนวนี้อีก  ช่วยเอามาแบ่งปันความรู้กันนะครับ

Joke_Jordan:
 :line516:

ว้าว..ขอบคุณสำหรับไอเดียการรักษารถแบบเจ๋งๆ แล้วประหยัดกระเป๋าได้เยอะเลยครับ

:like:กด like 100ที

BEE:
ขอบคุณมากครับ คุณก้องที่แนะนำ. ติดที่ nb สุดเลิฟ นี้ ฟังดูน่าน้อยใจนะครับ

dexter:
 :like:

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version