ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหน่อยครับ NC2 ไฟ Engine โชว์  (อ่าน 3117 ครั้ง)

ออฟไลน์ praphan

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 1
ช่วยหน่อยครับ NC2 ไฟ Engine โชว์
« เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 02:55:24 PM »
NC2 เปลี่ยนกรอง Beatrush + ท่อ Auto Exe แล้วไฟ engine โชว์แก้ยังไงดี รบกวนเพื่อนๆช่วยแนะนำหน่อยครับ    :emo59:

ออฟไลน์ Coolacid

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 6
Re: ช่วยหน่อยครับ NC2 ไฟ Engine โชว์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 04:09:24 PM »
เคยเป็นครับผม
ตอนนั้นก็เป็นหลังเปลี่ยนกรองอากาศเหมือนกันครับ เอาเข้าไปอ่านcodeที่ศูนย์หัวหมากครับ
ช่างบอกว่าไม่มีอะไรเสียครับ แต่อาจจะเป็นที่พวก O2 เซ็นเซอร์ครับ
ยังไงผมว่าลองเข้าไปเช็คดูครับ

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
Re: ช่วยหน่อยครับ NC2 ไฟ Engine โชว์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 06:17:45 PM »
 @ StarAirSound มีเครื่องมือจับและลบ Fault code มาจับแล้วลบ ได้ครับ

ปล..ผมเคยจับใน Nc1 ได้ อ่านครบและลบได้ครบหมด nc2น่าจะได้เหมือนกัน ใช้เวลา20นาที ค่าแรง=น้ำส้มทิปโก้ 2 กล่อง.

ออฟไลน์ mazdalover

• Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 08:25:07 PM »
เฮีย cabriolet คุณ praphan อยู่แม่สาย จังหวัดเชียงรายครับคงมา star air sound ไม่ไหว :-X

หลายท่านเคยใช้วิธีถอดขั้วแบตเตอรี่ออกสัก 3-4 ชั่วโมง แล้วไฟจะดับไปเอง แต่ถ้าเชียงรายมีศูนย์ Mazda แนะนำว่าใช้เครื่องมือของศูนย์จะดีกว่านะครับ  8)

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 10:21:52 PM »
ขอบคุณมากครับ สำหรับทุกคำแนะนำ ยังไงแล้วผมจะมารายงานผล อีกทีนะครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 08:57:37 AM »
เรียน   คุณ หนุ่ม ผมลองถอดขั้วแบตเตอรี่แล้ว ไฟ engine หาย พอลองขับก็โชว์ engine อีก (ลองทำแบบนี้อยู่ 2ครั้งครับ)
คุณ coolacid ใช้กรองรุ่นเดียวกันเลย  ตอนนั้น คุณ coolacid แก้ไขอย่างไร ครับ (ยังอยากใช้กรองตัวนี้อยู่ครับ)
คุณ cabriolet เครื่องจับและลบ fault code พอลบแล้ว code ตัวนี้จะหายไปเลยหรือเปล่าครับ แล้วต้องปรับจูน
                  อะไรอีกหรือเปล่าครับ (ผมไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์เลย ครับ)

ออฟไลน์ mazdalover

• Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 09:07:12 AM »
สวัสดีครับคุณ praphan :D

คงต้องใช้ Computer ของศูนย์ลบ Code Error ให้แล้วล่ะครับ  ??? เพราะกล่อง ECU ได้จำค่า Code Error ไว้แล้ว เมื่อถอดขั้วแบตฯ (เป็นการลบแบบชั่วคราว) ไฟจึงดับเพียงชั่วขณะ และใช้งานไปสักพักไฟก็จะโชว์ค่าขึ้นมาอีก   :emo51:

แต่ถ้าใช้ Computer ลบ Code Error เครื่องจะไปลบที่หน่วยความจำของกล่อง ECU และน่าจะแก้ไขได้ถาวรมั้งครับ หากไม่มีปัญหาผิดปกติด้านอื่น ๆ   :)

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ cabriolet

• Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 09:09:57 AM »
เครื่องมือ จะเป็นเหมือนที่ศูนย์ น่ะครับ  จับเพื่อดูว่ามันเสียเพราะอะไหร่ แล้วไปแก้ไขตรงจุดที่เสีย  แล้วทำการลบ เพื่อไม่ให้ไฟโชว์อีก  

แต่ถ้าคุณเอาขั้วแบตออกแล้วหาย  แต่พอวิ่งใช้ก็ขึ้นมาโชว์อีก  แปลว่ามีการอ่านโค๊ดที่เสียอยู่  ให้เอาเข้าศูนย์ที่เชียงใหม่ แล้วให้เค้าจับดูว่าเสียที่อะรัย  ลบเฉยๆไม่หายหรอก เพราะพอลบแล้วเอามาวิ่งก็จะโชว์อีก  เสียเวลากลับไปศูนย์อีกรอบเปล่าๆ  

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 09:07:15 AM »
แก้ไฟ engine โชว์ได้แล้วครับ  โดยกลับด้านแผ่นเหล็กหลังตัวกรองอากาศ(คุณ petee55 แนะนำ)+ลบ fault code ที่ mazda เชียงราย (fault code แจ้งส่วนผสมบาง) = จบปัญหาครับ                                     
ขอขอบคุณ    ความมีน้ำใจของเพื่อนๆสมาชิก ขอบคุณ miata club of thailand ครับ   :031:

ออฟไลน์ petee55

• *
  • Gift : 0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 03:19:48 PM »
ยินดีด้วยนะครับ เข้าใจอารมณ์เลย :-*