Car Related Discussion > D.I.Y

สายช่วยพยุงกล่องเก็บของหน้า NC

(1/3) > >>

nop-nb:
เหตุเกิดเนืองจากได้รถมาก็เห็นเชือกสีดำเส้นหนึ่งที่ด้านซ้ายของช่องใส่ของหน้า  อาการคือตัวล็อคขาด ก็เลยซ่อมตัวล็อคแต่พอจะเกียวกลับก็หาไม่เจอว่าเกี่ยวกับอะไร...???....ก็เลยทิ่งไว้งั้น  จนกระทั้งได้คุยกับพี่ cabriolet เรื่องแอร์ก็ได้ความว่าพี่เข้าดันไปแอบซ่อมเจ้าเชื่อกเส้นดังกล่าวให้คุณ Dirty White ที่นำรถมาซ่อมแอร์ ก็เลยได้ความรู้มา  
พอว่างก็เลยลองดูครับ...ถึงได้รู้ว่าทำไม่มันขาด  
ข้อแนะนำที่ 1  เวลาจะถอดช่องเก็บของรถรุ้นนี้  ควรนำของออกก่อน อย่าถอดทั้งที่มีของอยู่  เพราะเวลาดันตัว
                 ล็อคสองข้างออกมันจะหล่นลงมาทั้งอัน เป็นเหตุให้เชือกขาดได้
ข้อแนะนำที่ 2  ถอดตัวล็อคที่ด้านซ้ายที่ติดกับเชือกออกก่อนในกรณีที่มันยังไม่ขาดหากต้องการถอดช่องเก็บของ

nop-nb:
ในกรณีที่ขาดแล้วต้องการซ่อมแนะนำร้าน starair and sound ง่ายดี เพราะถ้าซ่อมศูนย์เสียเงินอย่างเดียวครับนอกจากจะยังอยู่ในประกัน
กรณีที่คันอยากซ่อมเองก็ไม่ยากครับ  เชือกที่ขาดจะมีตัวล็อกที่ทำจากทองเหลืองใช้ไขควงเล็กๆถ่างออกแล้วหนีบเชือกให้เป็นวงเหมือนกันสองข้างครับ...
จากนั้นถอดช่องเก็บของออกจะเห็นกระบอกโช๊คสีขาว ถอดเกลียวปล่อยสองตัวออก

Rattster:
555 เคยขาดเหมือนกันครับ กรณีเดียวกันเป๊ะเลย...

ตอนนี้ซ่อมแล้ว ซ่อมเอง ต้องใจเย็นมากๆในการซ่อม

cabriolet:
55+. คุยกันเมื่อวาน. วันนี้จัดการซะ.

nop-nb:
ใช้ไขควงอันเดินถอดข้างสีขาวออกเคาะให้หัวสีดำยื่นออกมาก็จะเห็นที่เกี่ยวเชือกครับ...
เกี่ยวเชือกแล้วประกอบกลับตามเดิม

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version