ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับ NC2 รายงานตัวครับ  (อ่าน 2882 ครั้ง)

ออฟไลน์ SqueezyHero

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 1
สวัสดีครับ NC2 รายงานตัวครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 06:55:19 PM »
ก่อนอื่นต้องขอสวัสดีพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ทุกคนในคลับดีดีแห่งนี้ก่อนเลยนะครับ เข้ามาสิงอยู่ได้พักใหญ่ๆแล้ว

สืบเนื่องมาจาก ผมและพ่อ ชอบ MX-5 มากๆ (เจอทีไรมองเหลียวหลังคอแทบหัก) และเป็นสาวกMazda มา7ปีแล้ว (ตั้งแต่มาสด้า3รุ่นแรก)

ประกอบกับการได้อ่านรีวิว และกระทู้เกี่ยวกับ MX-5 มากมาย

กระทู้ที่สร้างแรงบัลดาลใจอย่างยื่งคือกระทู้ http://www.miata-thai.net/index.php?topic=44.0 ของอาจารย์หนุ่ม

อ่านและดูภาพประกอบจนเสร็จ ก็คิดว่าพ่อลูกคงจะต้องสนองตัณหานี้เสียแล้ว  :025:

หลังจากนั้น ก็ได้ทำการสอบถามข้อมูลจากในคลับนี้ (ขอบคุณทุกคนที่ตอบคำถามผม) โดยเฉพาะอาจารย์หนุ่ม ที่ให้คำตอบและคำปรึกษาผมตลอดเวลา(ขอบคุณอาจารย์หนุ่มไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ)

จนสุดท้าย ผมก็ได้มีโอกาสเป็นเจ้าของ "โรดสเตอร์ในตำนาน" เสียที  :014:

พล่ามมายาว ยังไงก็ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยคนนะครับ ถ้ามีโอกาส หรือเวลาว่างตรงกับมีทติ้ง ขอเอารถไปขับตามขบวนด้วยคน  :car:

ผมชื่อ โอม ครับ NC2 สีเหลือง วิ่งอยู่แถว สาทร และ สวนผึ้ง(ราชบุรี) ขับเจอกันหรือขับสวนกัน ก็ปี้มปี้มใส่กันได้นะครับ  :002:

แล้วก็ผมมีคำถามนิดหน่อยครับ คืออยากทราบว่า อาการ "หลังคาดัง" นี่เป็นกันแทบทุกคันเลยหรือเปล่าครับ(RHT) ผมทำการจูนไปแล้วรอบนึง มันก็ดีขึ้น แต่ก็ยังคงมีเสียงอยู่บ้าง

จึงสงสัยว่า อาการนี้ ทำให้หายขาดได้รึเปล่าครับ แล้วก็อีกเรื่องนึง ทำไมผมรู้สึกว่า รถมันเร็วมากๆเวลาขับ แต่พอมองไมล์ วิ่งแค่ร้อยเดียวเอง ไมล์มันแข็ง

หรือว่าเพราะฟีลลิ่งจากการที่เรานั่งในรถที่มีเบาะเตี้ยครับ   :010:

ขอบคุุณมากๆครับ และยินดีมากที่ได้มาเป็นสมาชิกของ miata-thai.net สวัสดีครับ  :emo59:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2013, 12:04:44 PM โดย SqueezyHero »

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
Re: สวัสดีครับ NC2 รายงานตัวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 07:07:56 PM »
Welcome to Miata Club of Thailand  :emo64:

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ NC2 สีเหลืองเนี่ย หล่อเข้าตามากมาย อิจฉาครับ  :o

เรื่องหลังคาดังจำได้ว่าคุณ Coolacid เคยเขียนรีวิวไว้ พร้อมวิธีการปรับตั้ง สามารถทำได้เองไม่ยุ่งยาก  ???

ส่วนเรื่องความเร็วนั้น ลองขับบ่อย ๆ เดี๋ยวจะชินครับ NC 160-170 แรงม้า เหยียบปุ๊ปก็มาปั๊ป  :emo10:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
Re: สวัสดีครับ NC2 รายงานตัวครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 07:42:27 PM »
 :emo64: :emo64: ผม "act...เอาอยู่" na6แตนๆ ครับ   ..........รถสีเหลือง สวยดีจริงๆๆๆๆๆๆๆๆ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 07:49:13 PM »
ขอบคุณอาจารย์หนุ่มอีกรอบ ครับ เดี๋ยวไปหาอ่านดู ^^

แล้วก็สวัสดีพี่ แอ็ค  ด้วยครับ :D

ออฟไลน์ oakinen

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • *
  • Gift : 49
  • Keep it simple
    • oakinen
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 10:08:12 PM »
ยินดีต้อนรับตรับ....

โอ๊ก Red Nb ครับ...

NC สีนี้สวยจริงๆนะครับ....แต่จะเอ็นไหนก็เหอะ... สีนี้งามแท้ครับ...

ที่รู้สึกว่าเร็วเพราะมันเตี้ยครับ....ซักพักพอคุ้นๆ
คราวนี้หล่ะครับ....หายนะบัญชีออมทรัพย์ครับ.....ฮ่าๆๆ

แต่....โชคดี....เรามีธนาคารแมวน้ำ....ฮ่าๆๆๆๆ

แล้วเจอกันครับ... ^.^

:036:

ออฟไลน์ Niti

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 4
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 11:05:35 PM »
ยินดีต้อนรับครับ ผมนิติ ใช้NC1 RHT เรื่องหลังคาผมว่าน่าจะเป็นทุกคัน (เพราะของผมก็เป็น :P) เเต่เดี๋ยวซักพักก็ชินครับ

ออฟไลน์ BEE

• *
  • Gift : 53
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 11:31:56 PM »
สวยงามมากเลยครับ ยินดีตอนรับ BEE ครับผม

ออฟไลน์ joozu

• MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 14
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 11:47:36 PM »
 :emo64:
เก่ง NC2 สีขาวครับ

คำถามแรก น่าจะเป็นเพราะมันเตี้ย เหมือนที่ คุณ okinen บอกครับ แรกๆ ก็รู้สึกเหมือนกัน
ส่วนคำถามที่2 น่าจะเกิดเสียงเวลาขึ้นพื้นเอียงๆ รึปล่าวครับ ถ้าใช่ ก็น่าจะเกิดจากการบิดตัวของรถ (เป็นทุกคันครับ)

นอกเหนือจากนั้น ไม่แน่ใจครับ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 09:32:40 AM »
สวัสดี คุณโอ๊ก คุณบี คุณนิติ และ คุณเก่ง ยินดีที่ได้รู้จักครับ ^^

ใช่ครับ เวลาพื้นเอียง หรือขรุขระ มันดังแก็กแก็ก แอบสบายใจว่าเป็นเรื่องปกติ ฮ่าๆ

ส่วนเรื่องความเร็ว กลัวว่าถ้าเริ่มชินแล้วจะเป็นแบบคุณโอ๊กบอก "หายนะบัญชีออมทรัพย์"ฮ่าๆๆ

ขอบคุณทุกคนครับ

ออฟไลน์ springer99

• MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 2
  • ฉันเกิด..มาเพื่อสิ่งนี้..
    • www.akespringer.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 10:06:51 PM »
ยินดีที่ได้รู้จักครับ  AKE  NC2  ครับ