ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหากับโช๊ค TEIN  (อ่าน 10739 ครั้ง)

ออฟไลน์ rmeng_cm

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 16
  • หลับยาวรอแข่ง
    • โรงเรียนกราฟิกและการออกแบบ G Design
มีปัญหากับโช๊ค TEIN
« เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 07:28:44 PM »
อยากสอบถามเพื่อน ๆใน คลับหน่อยครับ ปกติ โช๊ค TEIN มันแข็งมากไหมครับเพราะที่ขับอยู่แข็งพอควรเลย ยังกับม้าพยศ และเต้นพอควร ไม่เคยตัดสปริงและเอาขึ้นสุดแล้วด้วย ทำอย่างไรให้มันนิ่ม เหมือนเรานั่งรถทั่วไปได้ไหมครับไม่ต้องถึงขั้น Camry เอาแค่รถเล็กทั่วไปก็ได้ครับ  หรือผมต้องเปลี่ยนเป็นโช๊คเดิม อย่างเดียวหรือมีตัวตายตัวแทนไหมครับ  พอดี ขับแล้วรู้สึก ไม่สบายเลย ถ้ายิ่งทานข้าวมาใหม่ ๆ  แทบอยากจะ.... ให้ได้   ไม่รู้ว่ามันเป็น Type ไหน แล้วมันดูตรงไหนถ้าผมก้มไปดูจะเห็นไหม แต่เคยเอาไปให้ LAVO กับ เคปเวอร์ เค้าแก้แล้วเค้าบอกได้เท่านี้ เอาไปอัดแก๊สใหม่ หมดไป 6000 ดีมาหน่อยเดียวเอง อยากได้เป็นนิ่ม ๆ ครับเพราะไม่เน้นขับเร็ว แต่ ต้องบอกว่า เครื่อง NA 1.6 Turbo ครับ  แรงเอาเรื่องเลย แต่ไม่ขับเร็วมาก นานทีถึงจะกระชากกับเค้าสักที อยากได้คำแนะนำจากเพื่อน ๆ พี่ ๆ ในนี้หน่อยครับ  ขอบคุณ ล่วงหน้าครับ

mad_monkey

• บุคคลทั่วไป
Re: มีปัญหากับโช๊ค TEIN
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 07:43:54 PM »
ผ่านละโว้ กับ เคปเวอ มาแล้ว ก็ทิ้งได้เลยครับ 2ที่นั้น เป็นร้านรับพังโช้ค

teinพัง ส่งศูนย์ดีกว่า

ปรับโช้คสูงสุด จะทำให้ ดีดดิ้นกว่าเดิม

• *
    • โรงเรียนกราฟิกและการออกแบบ G Design
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 07:56:44 PM »
ตอบเร็วทันใจดีจังเลยครับ ...  งั้นขอแสดงความในใจอีกเรื่องเลยแล้วกันน  เมื่อ ปีที่แล้วได้รถมา จากนั้นขับกลับมาที่เชียงใหม่ ดันไปตกหลุมที่ เถิน โช๊คหน้าแตกครับ ก็เลยไม่รู้ซ่อมไหนเห็นเป็น โช๊ค แต่ง Tein ก็เลยเข้าร้าน ดี ๆ หน่อย ปรากฏว่า เค้าวางยาผม ตรงที่ โช๊คหลังไม่ได้เป็นไร แต่ เค้าเอาคีมล็อค บีบแกนโช๊ค  อาการเหรอครับ มันจะค่อย ๆรั่วออก เพราะแกนเป็นรอย เหตุที่เปลี่ยนร้าน จาก Lavo เพราะตอนแรกไม่ค่อยประทับใจในเรื่องราคา บวกกับไม่ค่อยดีขึ้นเท่าไร  ใช้มาเกือบปี มีความรู้สึก ว่า โช๊คหลังมันเริ่มไป ก็เลยลองเปลี่ยนร้าน เป็น เคปเวอร์ เค้าบอกว่า เลยซ่อมมาไหม ผมบอกว่าไม่เคยนะ  เค้าชีให้ดูว่ามันโดนคีมล็อค จับมาเลยทำให้ แกนรั่วแบบค่อย ๆ เป็น  ตอนแรกก็เจ็บใจมาก แต่ก็ไม่รู้ทำไง  บวกกับเบื่อเรื่อง โช๊คแข็ง เลยอยากเปลี่ยน แต่ตอนนี้ ซ่อมหมดแล้วนะครับ เปลี่ยนแกน ถามว่า หนึบไหม  ok ครับ แต่แข็งและ เต้นพอตัวเลย เลยไม่รู้จะทำไงดี หาทางออกไม่เจอ ครับ... :106:

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 08:09:00 PM »
หาโช้ค ใหม่เถอะครับ. ที่คุณมีตอนนี้มันใช้ไม่ได้แล้วครับ (ซ่อม+อัดน้ำมันมาแล้ว)

ถ้าไม่เน้น ปรับสูงต่ำ ปรับ อ่อนแข็งได้ โช้คดีๆ ใส่na มือสอง ประมาณ8000 - 

ออฟไลน์ Daytona

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 08:24:29 PM »
พอดีไม่ได้เห็นรูปโช๊คเต็มๆเลยไม่แน่ใจว่ารุ่นไหน แต่เท่าที่เห็นดันโช๊คขึ้นสูงไปทำให้ระยะขยับของสปริงมีน้อยมากมันก็เลยดีดมาก สูงต่ำน่าจะปรับที่กระบอกโช๊คด้านล่างครับ

ออฟไลน์ rangreeb

• MIATA Level 4
  • Gift : 13
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 09:50:32 PM »
รีวาร์วโช๊ค tein ต้นละ 2500  4ต้น 10000 ไม่รวมค่าอะไหล่ที่เสียนะคับ ส่วนโช๊คที่ใส่ไม่รู้ว่ารุ่นอะไรอ่ะคับ ถ้าเป็นรุ่นที่แข็งอยู่แล้วไม่แน่ใจว่าเค้าทำให้นิ่มลงกันได้ไหม อาจต้องเปลี่ยนสปริงให้มีค่าk ตำ่ลง ค่าใช้จ่ายถ้าจะหนักขึ้นไปอีก หามือสองสภาพดีอย่างที่ พี่cabriolet น่าจะเป็นทางออกที่ดีกว่าคับ.  :)

ออฟไลน์ nop-nb

• *
  • Gift : 51
  • ความพอเพียง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 11:20:01 PM »
เท่าที่ดูไม่ใช้ FLEX ไม่น่าจะแข็งยกสูงขนาดนี้น่าจะ HA ตัดสินใจตามข้อมูลข้างบนได้เลย
แต่ถ้าจะซ่อมเข้าศูนย์ TEIN นะครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2012, 11:22:20 PM โดย nop-nb »

ออฟไลน์ arare

• MIATA Level 3
  • Gift : 6
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 09:19:57 AM »
ถ้าลองถูกรื้อจากร้านดังกล่าวแล้วล่ะก็ผมว่ามันไม่เหมือนเดิมแน่ๆแล้วครับลองหาชุดใหม่ดีกว่า ลองปรึกษาเพื่อนๆในคลับดูได้ครับว่าจะใส่รุ่นไหน

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • *
  • Gift : 52
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 10:26:39 AM »
ผมก็เคยใช้ Tein Flex ติดตั้งโดยศูนย์ATP. แต่ก็ถอดออกเพราะไม่ชอบความแข็ง

ถ้าดูจากรูปก็เดาว่า สปริงถูกตัดให้สั้นลงด้วย เหลืออยู่แค่ สี่หรือห้ารอบเท่านั้น
เพื่อลดความสูงของรถ

ถ้าชอบความนิ่มนวล ก็หาโช๊คติดรถที่ยังดีอยู่(หายากหน่อย เพราะรถเรามันก็หลายปีแล้ว)
พร้อมสปริงเดิมๆ หรือโช๊คแต่งที่คุณภาพดีกว่าตัวที่ใช้อยู่

หาง่ายจะตาย. ร้านแอร์แถวสายสี่ยังมีเล้ย พูดจริงนะ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 12:16:21 PM »
ตอนนี้ตัดสินใจซื้อ โช๊ค เดิม ๆ มาใส่ก่อน จากmad_monkey (นา) เพื่อเที่ยว สงกรานต์ ไปก่อน เดียวเสาร์นี้จะถอดออกมาก่อน แล้วจะถ่ายรูปให้พี่ ๆ ดูกัน ได้โทรหา คุณต้น DIY มาแล้วครับ  ขอบคุณ คุณต้นมาก ๆๆๆๆ เลย ในเรื่องของคำแนะนำ (ยังไง ยังตามหา โช๊ค อยู่นะครับ ) แล้วจะมารายงานผลครับว่า เป็นอย่างไร  

แต่ก่อนอื่นอยากจะบอกทุกท่านว่าโช๊คมันยังโออยุ่นะครับแต่ ผมว่ามันแข็ง พอสมควร ในมุมมองผม อาจจะไม่ชิน เพราะทุกวันขับ Estima อยู่  อัดเข้าโค้งเอาอยู่ไม่มีปัญหา เลื้อยได้ สบายแต่ ไม่ชอบในความแข็งและการเด้งของเค้า  (ที่เอาลงอีกไม่ได้เพราะติดคอสะพานที่บ้าน มันเป็น คางหมูเลย) เลยถึงยันโช๊คขึ้นขนาดนั้น และอีกอย่าง  ล้อรถผมมันยื่นออกมาเยอะมากไว้จะถ่ายมาให้ดูวันเสาร์ที่จะถึงนี้ และเครื่องที่ใส่อยู่ เป็นของคุณตั้ว เก่า ครับ ล้อ SSR 15"

ปล.ขอบคุณทุกคนมาก ๆ เลย  และอยากจะบอกว่าอบอุ่นจริง ๆ บ้านหลังนี้ มี Tip มาเชียงใหม่เมื่อไร กริ้ง กร้าง...กันมาได้เลยนะครับ  เม้ง เชียงใหม่ 081-9616133 ใจอยากชวนเพื่อน ๆ มาเล่นน้ำที่เชียงใหม่ คูเมือง สนุกมาก ไว้จัดกันมานะครับแล้วจะเป็นแม่งานให้แต่คงต้องเป็นปีหน้านะครับ เพราะปีนี้ มีโปรแกรม ไปใต้แล้ว...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2012, 10:54:18 PM โดย rmeng_cm »
I love miata

ออฟไลน์ Joke_Lowrider

• MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 4
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 04:00:34 PM »
2ข้างปรับไม่เท่ากันด้วยรึป่าวครับ รึผมตาลาย

ออฟไลน์ panjap

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 10
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 08:37:34 AM »
Tein superstreet ที่ผมใส่อยู่ ปรับไปอ่อนสุด นิ่มเกือบๆเท่า Std ถ้าปรับไปแข็งสุด แข็งมาก แต่หนึบสุดๆ
จริงๆไม่น่าเข้าสองร้านนี้ตั้งแต่แรกแล้วครับ น่ากลัว เข้าไปศูนย์ ATP ดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Administrator
  • Gift : 56
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 09:14:48 AM »
ถ้าชอบนั่งสบายๆหน่อยก็หา TEIN Super Street ก็ได้นะคับ
ราคาไม่น่าจะแรง

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • *
  • Gift : 32
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 10:32:03 AM »
Ohlins ซิคับ นิ่มแน่นอน

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 10:58:39 AM »
รูปก่อนการเปลี่ยนแปลง คือ off มันล้นออกมา ถ้าเอาลงมันจะติดตอนรถกระแทก ตอนนี้ไม่ติดนะครับ แต่ถ้าเอาลงกว่านี้ติดครับ ติดแบบ ให้เสียว เฟียด ๆ (ประมาณ6 ซม โดนยาง) ยางไม่กลัวกลัวตัวถังไป  ตอนแรกกะตีโป่ง ค่าทำข้างละ 4000 ไม่รวมทำสี แต่ไม่ไว้ใจช่างเชียงใหม่ กลัวออกมาไม่สวย แล้วจะเสียไปกว่าเดิม แต่ว่าไปราคา เท่ากับโช๊คเลย .... ที่เชียงใหม่ ถ้ารถพวกนี้ เสียละก็ ผมบอกได้เลยว่า โดนหัวแปะเลย (ฟันราคา) รอความเห็น เพื่อน ๆ ต่อครับ  ลงรูปไว้ให้แล้วนะครับคุณ ต้น DIY ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2012, 05:30:20 PM โดย rmeng_cm »
I love miata