ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามราคาเปลี่ยนผ้าใบหลังคา nb  (อ่าน 2988 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gun

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 0
สอบถามราคาเปลี่ยนผ้าใบหลังคา nb
« เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 11:20:23 PM »
รบกวนพี่ๆครับ คือผมอยากทราบว่าเปลี่ยนเฉพาะผ้าใบหลังคาของ nb ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ มี่ที่แนะนำมั้ยครับแล้วเห็นว่าก็ต้องมีค่าติดตั้งด้วยใช่มั้ยครับ แล้วมีชนิดของผ้าใบยังไงบ้างคราบ รบกวนพี่ๆผู้รู้ช่วยตอบทีครับ ขอบพระคุณอย่างสูงครับ :emo59:

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
Re: สอบถามราคาเปลี่ยนผ้าใบหลังคา nb
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 08:40:16 AM »
เข้าใจว่าที่คุณ Gun ถามมาคือต้องการ "จะเปลี่ยนเฉพาะผ้าหลังคา" ทดแทนอันเก่า  ???

ดังนั้นหากซื้อของมาเองแล้วจ้างร้านเปลี่ยนให้ ก็จะมีขั้นตอนดังนี้  :)

1) ถอดโครงหลังคาเก่า-ออกจากรถ
2) ถอดผ้าหลังคาเก่า-ออกจากโครงหลังคาเก่า
3) ใส่ผ้าหลังคาใหม่-กับโครงหลังคาเก่า
4) ใส่โครงหลังคาเก่า(ที่ใส่ผ้าหลังคาใหม่เรียบร้อยแล้ว)เข้ากับตัวรถ

ค่าใช้จ่ายจะมี 2 ส่วน คือ  8)

1) ผ้าหลังคาใหม่
2) ค่าแรงเปลี่ยน

ชนิดของหลังคาแบ่งออกเป็น 2 ชนิด แต่ละชนิดจะแยกเป็น 2 แบบ  :emo10:

1) หลังคาผ้าใบ (ไวนิล) ... ข้อดีบำรุงรักษาง่าย/ราคาย่อมเยาว์
1.1) แบบด้านหลังเป็นพลาสติกใส(เหมือนกับที่ติดรถมา)
1.2) แบบด้านหลังเป็นกระจก

2) หลังคาผ้าแคนวาส (คล้ายผ้ากำมะยี่) ... ข้อดีสวย/หล่อ/ราคาแอบสูงนิดส์นึง
1.1) แบบด้านหลังเป็นพลาสติกใส(เหมือนกับที่ติดรถมา)
1.2) แบบด้านหลังเป็นกระจก

ซึ่งปกติแล้วหลังคาผ้าแคนวาสจะมีราคาสูงกว่าหลังคาผ้าใบ(ไวนิล) ราคาของหลังคาทั้งสองแบบคร่าว ๆ จะเริ่มที่หมื่นปลาย  ๆ ไปจนแพงสุดที่สองหมื่นกลาง ๆ ... เท่าที่ผมทราบข้อมูลสามารถสั่งของใหม่ได้ที่ GarageLifeRoadster หรือหาของมือสองคุณภาพดีได้ที่คุณ ton-diy   :-X

ค่าแรงติดตั้งจะเป็นร้านวิชัยการช่างแถวโชคชัย4 เหมือนว่าราคาจะสี่พันกว่า ๆ และต้องนัดวัน ใช้เวลา 1 วันเต็ม ๆ ... สอบถามจากคนที่คุณซื้อหลังคาผ้าก็ได้นะครับ ว่าติดตั้งที่ไหน-ราคาเท่าไหร่ ... ข้อมูลที่ผมบอกมันเก่ามาร่วมสองปีแล้ว  :emo48:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2012, 08:42:21 AM โดย mazdalover »

ออฟไลน์ Chitaro

• MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 4
  • ไม่ต้องขับรถให้เวลาดีที่สุด แต่ขับในช่วงเวลาที่"ดีที่สุด"
Re: สอบถามราคาเปลี่ยนผ้าใบหลังคา nb
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 10:02:02 AM »
 :like:


ออฟไลน์ Gun

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 12:50:37 PM »
ขอบคุณมากๆๆครับ ว่าแต่มันมีแบบที่มีแต่ผ้าใบแล้วกระจกใช้อันเดิมป้ะครับ หรือว่ามันมาทั้งชุดทั้งกระจกเลย ผมสงสัยอยู่ครับ :010:

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 12:58:54 PM »
แบบที่มีแต่ผ้าอย่างเดียวไม่มีครับ ... จะมาพร้อมกันแบบครบ ๆ ... เคยเห็นมีเพื่อนสมาชิกบางท่านเปลี่ยนแต่เฉพาะแผ่นพลาสติกที่มันขุ่น แต่ไม่ทราบเหมือนกันว่าทำที่ไหน-ราคาเท่าไหร่-อายุการใช้งานเป็นอย่างไร  :emo10:

หลังคาผ้าใบมีอายุการใช้งานอยู่แล้ว วันเวลาผ่านไปก็เสื่อมสภาพตามอายุการใช้งานครับ ... ซื้อมาเปลี่ยนใหม่แล้วดูแลดี ๆ ก็สามารถใช้งานได้เป็นสิบปีเลยนะครับ ... เพื่อพิจารณา  8)

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ Gun

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 01:27:12 AM »
ขอบพระคุณมากๆครับผม ทำให้รู้มากขึ้นเยอะเลยครับ :emo59:

ออฟไลน์ Gun

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 11:55:05 AM »
สงสัยอยู่หลายวันครับ คือว่าถ้าเราซื้อเป็นหลังคาอ่อนหลังพลาสติิก แล้วเรามีหลังคาอ่อนอันเก่าที่หลังเป็นกระจกอยู่แล้วอ่ะครับเลยอยากทราบว่าเราสามารถเอากระจกมาใส่ในหลังคาอ่อนที่หลังเป็นพลาสติกได้ไหมครับมันขนาดเท่ากันป่าวครับอยากได้หลังเป็นกระจกมากกว่าอ่ะครับ รบกวนพี่ๆบอกทีครับ :emo59: :117: