ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาขนาดล้อ NC ค่าา ^ ^  (อ่าน 3781 ครั้ง)

ออฟไลน์ cnk

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
  • Miata-Thai.Net
ปรึกษาขนาดล้อ NC ค่าา ^ ^
« เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 12:33:22 AM »
รบกวนสอบถามพี่ๆ อาๆ น้าๆ ค่า
ฝ้ายอยากเปลี่ยนล้อให้ หนูแดง NC เดิมๆ

ถ้าฝ้ายอยากเปลี่ยนล้อขนาดขอบ 18

1. หน้ากับหลังกว้างสุดได้เท่าไหร่คะ ?

2. offset ล้อเท่าไหร่คะ ?

3. ขนาดของยางควรเป็นเท่าไหร่คะ ?

(​ ถ้าฝ้ายไม่อยากดึงและพับซุ้ม )

ปล. โช๊ค สตั๊ดปรับเกลียว NC ญี่ห้อไหนดี ราคาประมาณเท่าไหร่คะ

รบกวนด้วยนะค้าาาาา :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2014, 12:35:34 AM โดย cnk »

ออฟไลน์ king08899

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 4
Re: ปรึกษาขนาดล้อ NC ค่าา ^ ^
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 12:08:51 PM »
1. หน้ากับหลังกว้างสุดได้เท่าไหร่คะ ?

ถ้า18 ผมเคยใส่ 8นิ้ว 4 ลูก ข้างหลังเหลือครับ หา หน้า 8 หลัง 9 ได้จะดีมากครับ

ออปขับหน้าก็ได้นะครับ ประมาน38ขึ้นไปครับ อยู่ที่ความกว้างล้อด้วยครับ

3. ขนาดของยางควรเป็นเท่าไหร่คะ ?

ถ้าไม่อยากดึงและพับซุ้ม ถ้าใส่แม็กไม่ให้ติด ก็คงจะ8นิ้ว4ล้อ ผมว่า 215/40/18 กำลังดี อยู่ที่โหลดแค่ไหนด้วยครับ

4.โช๊ค สตั๊ดปรับเกลียว NC ญี่ห้อไหนดี ราคาประมาณเท่าไหร่คะ

มีหลายยี่ห้อมากเลยครับ  tein/bc sport/biltien/ohlins/cusco จะเอาปรับกี่ระดับ ฟิลลิ่งแบบไหนต้องลองนั่งดูก่อนครับ

AUCC/////

Saint Gabriel's College

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 09:29:06 AM »
ขอตอบเรื่องโช้ค นะครับ สำหรับผม ผมว่าโช้ค Cusco Zero2 For NC น่าจะเหมาะเลยครับ นุ่ม แน่น หนึบ ผมเห็นในหน้าซื้อขาย สภาพใหม่ ขายอยู่น่ะครับ 28000 บาท

ปล..ผมไม่รู้จัก คนขายนะครับ

"CUSCO ZERO2E ใส่ NC
ปรับหนืด ปรับเกลียว สไดล์กระบอก
รุ่นใหม่ล่าสุด สวยจัด สภาพใหม่มากๆ
ใส่ชุดปรับไฟฟ้าได้

ราคา 30500 บาท ของมาแล้ว
ลดเหลือ 28000 บาท"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2014, 09:31:52 AM โดย cabriolet »

ออฟไลน์ Smart

• MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 3
  • NC1 RHT
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 09:50:30 AM »
โช๊คผมใช้ของ TEIN SS แน่น หนึบ อาจไม่นุ่มมาก แต่ไม่กระเด้งกระดอนเหมือนของติดรถ เปลี่ยนแล้วถูกใจครับ ค่าตัวอาจแรงหน่อย
ผมใช้รถทุกวันเป็น เลยเน้นขับสบายๆ ครับ
ในที่สุดก็ได้มาครอบครอง NC1 RHT สุดที่รัก

ออฟไลน์ thutiya

• *
  • Gift : 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 10:29:18 PM »
รถผม NC 2 ใช้ล้อ18"x8.5 offset 40 กับยาง 215-40-18 ยางเป็นของ dunlop DZ 101
ใส่แล้วผมว่าเต็มพอดีๆ เวลาหักเลี้ยวซ้่ายสุด-ขวาสุดไม่ติดบังโคลน ด้านหลังลงคอสะพานแรงๆก็ไม่ขูดซุ้มครับ
แต่ถ้าเปลี่ยนยางเป็น 225-40-18 ด้านหลังขูดซุ้มล้อทันทีครับ
เป็นข้อมูลเพื่อพิจารณาครับ

ออฟไลน์ oasis69

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : -2
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 11:25:41 PM »
ล้อใหญ่ใส่สวยจริง ๆ แต่ผมเคย สลับล้อ ce28 ขอบ 16 ของเพื่อนใส่ ล้อแท้นะครับ
รู้สึกออกตัวดีมาก แถมประหยัดน้ำมันขึ้นพอสมควรครับ ขับนุ่มสบาย อีกตะหาก แต่สุดท้าย อยากหล่อ สวย ก้อต้องทนครับ อิๆ

ออฟไลน์ cnk

• *
  • Gift : 0
  • Miata-Thai.Net
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2014, 10:23:55 PM »

ถ้า18 ผมเคยใส่ 8นิ้ว 4 ลูก ข้างหลังเหลือครับ หา หน้า 8 หลัง 9 ได้จะดีมากครับ

ออปขับหน้าก็ได้นะครับ ประมาน38ขึ้นไปครับ อยู่ที่ความกว้างล้อด้วยครับ

ถ้าไม่อยากดึงและพับซุ้ม ถ้าใส่แม็กไม่ให้ติด ก็คงจะ8นิ้ว4ล้อ ผมว่า 215/40/18 กำลังดี อยู่ที่โหลดแค่ไหนด้วยครับ

4.โช๊ค สตั๊ดปรับเกลียว NC ญี่ห้อไหนดี ราคาประมาณเท่าไหร่คะ

มีหลายยี่ห้อมากเลยครับ  tein/bc sport/biltien/ohlins/cusco จะเอาปรับกี่ระดับ ฟิลลิ่งแบบไหนต้องลองนั่งดูก่อนครับ

ขอตอบเรื่องโช้ค นะครับ สำหรับผม ผมว่าโช้ค Cusco Zero2 For NC น่าจะเหมาะเลยครับ นุ่ม แน่น หนึบ ผมเห็นในหน้าซื้อขาย สภาพใหม่ ขายอยู่น่ะครับ 28000 บาท

ปล..ผมไม่รู้จัก คนขายนะครับ

"CUSCO ZERO2E ใส่ NC
ปรับหนืด ปรับเกลียว สไดล์กระบอก
รุ่นใหม่ล่าสุด สวยจัด สภาพใหม่มากๆ
ใส่ชุดปรับไฟฟ้าได้

ราคา 30500 บาท ของมาแล้ว
ลดเหลือ 28000 บาท"
โช๊คผมใช้ของ TEIN SS แน่น หนึบ อาจไม่นุ่มมาก แต่ไม่กระเด้งกระดอนเหมือนของติดรถ เปลี่ยนแล้วถูกใจครับ ค่าตัวอาจแรงหน่อย
ผมใช้รถทุกวันเป็น เลยเน้นขับสบายๆ ครับ
รถผม NC 2 ใช้ล้อ18"x8.5 offset 40 กับยาง 215-40-18 ยางเป็นของ dunlop DZ 101
ใส่แล้วผมว่าเต็มพอดีๆ เวลาหักเลี้ยวซ้่ายสุด-ขวาสุดไม่ติดบังโคลน ด้านหลังลงคอสะพานแรงๆก็ไม่ขูดซุ้มครับ
แต่ถ้าเปลี่ยนยางเป็น 225-40-18 ด้านหลังขูดซุ้มล้อทันทีครับ
เป็นข้อมูลเพื่อพิจารณาครับ
ล้อใหญ่ใส่สวยจริง ๆ แต่ผมเคย สลับล้อ ce28 ขอบ 16 ของเพื่อนใส่ ล้อแท้นะครับ
รู้สึกออกตัวดีมาก แถมประหยัดน้ำมันขึ้นพอสมควรครับ ขับนุ่มสบาย อีกตะหาก แต่สุดท้าย อยากหล่อ สวย ก้อต้องทนครับ อิๆ
ขอบคุณมากๆนะคะ ตอนนี้น่าจะได้ที่ถูกใจแล้ว ยังไงเร็วๆนี้จะเอารูปมาให้ติชมกันนะคะ ^ ^