ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องโช้คอัพครับ  (อ่าน 1530 ครั้ง)

ออฟไลน์ mahachai

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
ปรึกษาเรื่องโช้คอัพครับ
« เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 10:00:01 AM »
ผมซื้อna8มาได้ประมาณ6เดือน ไม่ค่อยได้ใช้เท่าไหร่ มีปัญหาตรงโช้คอัพที่เจ้าของเดิมใส่มาน่าจะเป็นของบิลสไตน์แบบปรับไม่ได้รถผมช่วงล่างแข็งกระด้างมากครับ หากผมจะเปลี่ยนกลับเป็นของstandardราคาประมาณเท่าไหร่ครับ แล้วมันจะนิ่มเกินไปรึเปล่า(รถผมเดิมๆไม่ได้โหลด) หรือใช้ของเก่าจะพอไหวไม๊ อีกอย่างมอเตอร์กระจกไฟฟ้าข้างซ้ายเสียพอจะหาที่ไหนได้ครับ

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 56
Re: ปรึกษาเรื่องโช้คอัพครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 11:11:43 AM »
สวัสดีครับคุณ mahachai

ตามความเห็นของผมนะครับ
โช๊คเดิม : ผมว่าน่าจะหายาก เพราะว่ารถเราหลายสิบปีมาแล้ว ที่มีๆอยู่ก็มีแต่มือสองและก็ส่วนมากจะเสียไปหมดแล้วตามอายุการใช้งานถ้าหาได้ก็ไม่รู้ว่าจะเสียอีกเมื่อไหร่ หรือว่าถ้าอยากได้โช๊คเดิมมือหนึ่งจริงๆอาจจะต้องหาตามศูนย์

โช๊คไม่เดิม ทั้งมือหนึ่งมือสอง แบบนุ่มๆสบายๆ ผมว่าตามในตลาดเวบมือสองของเราก็มีหลายๆเจ้าที่ขายอยู่ อาจจะลองที่ TEIN SuperStreet ดูครับ อาจจะไม่ได้นุ่มมากแต่ก็นั่งสบายคุ้มกับเงินไม่กี่หมื่นในระดับนึงเลยทีเดียว
แต่ถ้ามีงบมากหน่อย OHLIN ก็จะได้ที่นุ่มสบายและคุณภาพตามมาด้วย ถือว่า top สุดแล้ว

ส่วนตัวผมผมใช้ CUSCO Zero2 ปรับแข็งอ่อนได้ เป็นของมือสองนานๆจะมีมาสักทีก็ใช้ได้ในระดับหนึ่งแล้วก็ happy ด้วย(ผมใช้รถเกือบทุกวันครับ)

ขอให้ได้โช๊คที่ถูกใจไวๆนะครับ ^^

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 28
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 12:48:46 PM »
โช๊คเดิมติดรถหามือสองม่ยาก แต่หาสวยๆไม่ค่อยมีคับ ได้สวยๆมา คงขับสบายเกือบเท่ารถซีดนทั่วไป แต่พื้นฐานNAเป็นรถที่กระด้างพอสมควร

ส่วนโช๊คบิว ผมเคยใส่ตอนได้รถมา เจ้าของใส่มาเหมือนกัน ก็นิ่มพอสมควรนิครับ อาจกระด้างกว่าโช๊คSTDนิดหน่อย แต่ขับเร็วๆก็พอมั่นใจขึ้น

ส่วนมอเตอร์เสียนี่เช็คชัวร์แล้วยังครับว่ามอเตอร์เสีย เพราะส่วนใหญ่ที่เห็นจาเป็นที่สวิทซ์กระจกไฟฟ้าซะมากกว่า ลองลื้อถอดมาล้างคราบขี้เกลืออาจจาใ้ได้ก็ได้คับ หรือไม่ก็หน้าคอนแทร็คสึก เอาหัวแล้งบัตกีหน่อยก็ใช้ได้ แต่ถ้าทำแล้วไม่ขึ้นอีกก็หามือสองเปลี่ยนคับ ลองไล่จากงบถูกไปแพงดีกว่า เผื่อไม่ต้องเสีย2ต่อคับ

ออฟไลน์ Daytona

• *
  • Gift : 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 01:29:40 PM »
ถ้าเอาของใหม่ก็มี KYB, Gabriel ราคาแถวๆหมื่นกว่า หาตามเน็ตดูครับ
ดีขึ้นก็ koni เบิกที่ร้านวรชัย แต่ไม่รู้ยังเหลืออยู่หรือเปล่า

ออฟไลน์ mahachai

• *
  • Gift : 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 01:56:58 PM »
ขอบคุณทุกท่านครับ