ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเกียร์ Mx5 nc ใช้ยี่ห้อรหัสอะไรดีครับ  (อ่าน 2669 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cooper_NC1

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
น้ำมันเกียร์ Mx5 nc ใช้ยี่ห้อรหัสอะไรดีครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 01:53:04 PM »
เรื่องมันมีอยู่ว่าผมเอารถเข้าไปเช็คระยะ กับศูนย์ mazda city หัวหมาก เพื่อต้องการที่จะถ่ายของเหลว น้ำมันเครื่อง น้ำมันเบรก น้ำมันเฟืองท้าย น้ำมันพาวเวอร์ และน่ำมันเกียร์ เนื่องจากผมซื้อรถมือสองมาเลยต้องถ่ายถ่าย ตอนรถกลับทางศูนย์ก็ไม่ได้แจ้งอะไร พอกลับมาดูใบเสร็จที่บ้าน ระบุว่า น้ำมันเกียร์---->ไม่ได้เปลี่ยนต้องใช้เครื่องมือพิเศษถ่ายเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ เอ๊ะยังไงศูนย์เองไม่มีมือพิเศษ เลยอยากทราบว่าน้ำมันเกียร์ที่ต้องใช้ กับ mx5 nc ต้องให้ยี่ห้อ เบอร์ และเติมกี่ลิตรครับ คู่มือที่ติดรถมาเป็นภาษาญี่ปุ่น รบกวนหน่อยครับ :004:

ออฟไลน์ Niti

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 4
Re: น้ำมันเกียร์ Mx5 nc ใช้ยี่ห้อรหัสอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 06:00:49 PM »
ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดตามคู่มือบอกว่าไม่ต้องเปลี่ยนครับ ใช้ให้พังไปเลย  :'( :'(

ผมเคยถามที่ศูนย์อื่น เค๊าก็บอกแบบนั้นเหมือนกัน แต่ถ้าอยากเปลี่ยนจริงๆ ช่างที่ศูนย์ก็มีวิธีเปลี่ยนให้ได้ กะว่าจะเข้าไปลองคราวหน้าครับ

ออฟไลน์ underthemoon

• *
Re: น้ำมันเกียร์ Mx5 nc ใช้ยี่ห้อรหัสอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 07:36:23 PM »
ไปที่ศูนย์มาสด้า สุขุมวิท36 ได้เลยครับ ติดต่อพี่สุเมธ หัวหน้าช่าง ก้อได้ครับ ผมพึ่งไปเปลี่ยนมาไม่นานนี้ น่าจะมีน้ำมันเกียร์เหลืออยู่ เพราะตอนนั้นต้องสั่งครับ

ตอนนี้ศูนย์ย้ายจากสุขุมวิท36 ไปอีกทีนึงใกล้ๆกันครับ ลองโทรสอบถามดูครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 08:14:30 PM »
ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดตามคู่มือบอกว่าไม่ต้องเปลี่ยนครับ ใช้ให้พังไปเลย  :'( :'(

ผมเคยถามที่ศูนย์อื่น เค๊าก็บอกแบบนั้นเหมือนกัน แต่ถ้าอยากเปลี่ยนจริงๆ ช่างที่ศูนย์ก็มีวิธีเปลี่ยนให้ได้ กะว่าจะเข้าไปลองคราวหน้าครับ
เห็นเค้าแจ้งประมานว่า ถ่ายได้แต่ต้องเปิดอะไรสักอย่าง แต่เห็น NA NB NC เข้ามา Maintenance กันเพียบเลย สรุปมันต้องถ่ายไหมน้อ เริ่มเคลียด

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 08:15:08 PM »
ไปที่ศูนย์มาสด้า สุขุมวิท36 ได้เลยครับ ติดต่อพี่สุเมธ หัวหน้าช่าง ก้อได้ครับ ผมพึ่งไปเปลี่ยนมาไม่นานนี้ น่าจะมีน้ำมันเกียร์เหลืออยู่ เพราะตอนนั้นต้องสั่งครับ

ตอนนี้ศูนย์ย้ายจากสุขุมวิท36 ไปอีกทีนึงใกล้ๆกันครับ ลองโทรสอบถามดูครับ
ถ่ายแบบใช้เครื่องมือพิเศษที่ว่านี่รึปล่าวครับ

ออฟไลน์ underthemoon

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 09:15:19 PM »
เท่าที่เคยถามพี่สุเมธ ไม่ได้ใช้เครื่องมือพิเศษครับ แต่เป็นการถ่ายโดยใช้ปั๊มมือนี่แหละครับ

ปล. ไม่แน่ใจนะครับลองโทรสอบถามดูอีกครั้งครับ