Car Related Discussion > D.I.Y

[Weekend D.I.Y.]ทำหลังคา NC ให้เงียบกันดีกว่า

<< < (2/10) > >>

Coolacid:
5.พอเอาคลิปล็อคออกมาได้แล้วก็จัดการดึงเจ้าแกนที่เสียบขวางๆอยู่ออกซะเลยครับ  8)

Coolacid:
6.พอดึงออกมาแล้วก็จัดการไขน็อตที่ยึดพลาสติกตรงปลายตัวล็อคออกทั้งสองฝั่ง ตามรูปเลยครับ

Coolacid:
7.พอไขน็อตออกหมด เราก็จะสามารถดึง'ปลอก'  :emo10: ออกมาได้ครับ

Coolacid:
8.พอดึงออกมาก็จะเห็นเป็นสามชิ้นอย่างในรูปครับ ตัวพระเอกก็คือชิ้นตรงกลางที่ผมชี้ไว้น่ะครับ ชิ้นนี้มันสามารถหมุนให้ยาว ให้สั้นได้ เป็นการตั้งความแน่นของการล็อคหลังคาน่ะครับ ก็ให้หมุนให้มันหดสั้นลงไป แต่อย่าไขให้มันสั้นมากนะครับ เดี๋ยวจะประกอบคืนลำบาก (รูตอนจะใส่สลักล็อคมันจะไม่ตรงกันน่ะครับ)

Coolacid:
9.เมื่อหดจนเป็นที่พอใจแล้วก็ประกอบคืนครับ ทำย้อนขั้นตอนไปน่ะครับ ไม่ยากแล้ว เมื่อทำเสร็จหลังคาจะแน่นขึ้นครับ รู้สึกได้ตอนกดตัวล็อคหลังคาลง แค่นี้เสียงก๊อกๆแก๊กๆก็จะหายไปแล้วครับ
ทีนี้ก็ไม่ต้องคอยเปิดเพลงดังๆเวลาไปรับสาวๆ เพื่อกลบเสียงประหลาดๆตอนรถวิ่งทางขรุขระแล้วครับ
ไม่ต้องกลัวน้องๆจะบ่นว่าทำไมรถพี่หลวมจัง  :like:

ขอให้มีความสุขในวันหยุดสุดสัปดาห์ครับ
Coolacid

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version