ผู้เขียน หัวข้อ: mx5 nb ใช้เป็นรถประจำวันเหมาะหรือเปล่าครับ  (อ่าน 8616 ครั้ง)

ออฟไลน์ art130

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
อยากเป็นเจ้าของ mx5 ครับ แต่ติดอยู่ที่ว่าผมกะจะเอามาใช้เป็นรถหลักเลย เพราะจะขายคันเก่าที่ไม่เก่า (altis อายุ2ปี) ออกไปครับ เงื่อนไขตามนี้ จะไหวไหมครับ
- ผมใช้รถวันละ 120 โล จันทร์-ศุกร์ ครับ
- ค่าน้ำมันโหดจะไหม ผมวิ่งนอกเมืองยาวๆเลย มีติดบ้างนิดหน่อย เติมอะไรได้บ้าง คือมีแผนว่าถ้าได้จะเปลี่ยนท่อยางที่ทนแก๊สโซฮอลแต่อะไหล่ชิ้นอื่นมันจะทนกัดกร่อนได้มั้ยครับ (ปั้มติ๊ก, กรองเบนซิน พวกนี้มีของมั้ยครับ)
- จุกจิกไหม ถ้าวิ่งเยอะๆ ไม่อยากให้รถเสียบ่อย กลัวกินข้าวลิงครับ
- มีรถอีกคันเป็นmazda2 แต่ให้แฟนใช้ขับไปทำงานใกล้ๆครับ

ป.ล. ผมไม่เกี่ยงเรื่องที่นั่ง ความสะดวกสบายแต่กังวลแค่อะไหล่ ความสิ้นเปลือง แล้วก็ความทนทานครับ

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
Re: mx5 nb ใช้เป็นรถประจำวันเหมาะหรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 10:38:44 PM »
ข้อที่ขอคำปรึกษา  ???

1. ใช้ประจำวัน ๆ ละ 120 กม - หากได้รถมือสองทึ่อยู่ในสภาพที่ดี เครื่องสมบูรณ์ วิ่งได้สบายมาก :D

2. กังวลเรื่องอะไหล่ - mazda mx-5 ทุกรุ่น (na-nb-nc) เป็นรถนำเข้าทั้งคัน (CBU) ดังนั้นเรื่องอะไหล่คงต้องมีรอบ้างเป็นธรรมดา ยิ่ง nb มีจำนวนรถน้อยที่สุดใน 3 รุ่น จึงมีแนวโน้มสูงเรื่องระยะเวลาการรออะไหล่ :-\

3. ความสิ้นเปลือง - ปกติที่ผมจับอัตราสิ้นเปลืองตลอดหลายปีที่ผ่านมา(จดลงสมุดทุกครั้งที่เติมน้ำมัน) วิ่งในเมือง 8-9 กม/ลิตร นอกเมือง-ทางไกล 10-11 กม/ลิตร :)

4. ความทนทาน - ความทนทานขึ้นอยู่กับอายุการใช้งานที่จำนวนกิโลเมตรหรือระยะเวลาที่ใช้ อย่างใดอย่างหนึ่งที่ถึงก่อน เช่น เปลี่ยน battery ทุก 2 ปี กรณีใช้งานเป็นประจำ หากนาน ๆ ใช้ที battery จะเสื่อมสภาพเร็วกว่าเป็นต้น  :-X

อย่างไรก็ตามค่าบำรุงรักษามักจะแปรตามระยะทางทึ่วิ่ง ตัวอย่างง่าย ๆ วิ่งวันละ 100 กม 1 ปีก็ 36,500 กม แค่ 2 ปีกว่าก็ทะลุ 100,000 กม ค่าใช้จ่ายในการซ่อมบำรุงที่ต้องเปลี่ยนตามอายุการใช้งานก็จะเพิ่มสูงขึ้น มากกว่าคันอื่น ๆ ที่ปีนึงวิ่งเป็นหลักพันกิโลเมตร  ::)

ที่สำคัญเวลาเปรียบเทียบขอให้เปรียบเทียบกับรถประเภทเดียวกันหรืออย่างน้อยก็ระดับราคาตอนป้ายแดงใกล้เคียงกัน ถึงจะพอสรุปได้ว่ารถรุ่นไหนค่าใช้จ่ายแพงกว่ากัน  8)

ขอให้ได้รถที่ถูกใจราคาอยู่ในงบประมาณครับ :-*

มีความสุขทั้งคนทั้งรถ  :car:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2012, 10:03:17 AM โดย mazdalover »

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Gift : 56
Re: mx5 nb ใช้เป็นรถประจำวันเหมาะหรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 08:31:00 AM »
 :like:

ผมเป็นคนนึง ที่ใช้ MX5 NA ทุกวันซึ่งถ้าเราคอยใส่ใจและบำรุงรักษามัน คอยเอาน้องเข้าศูนย์เช็ค สม่ำเสมอ ผมว่ามันก็จะอยู่กับเราไปนานๆเลยล่ะครับ

ทีนี้ถามว่ารถอย่างอื่น หรือรถใหม่เอาไปขับเนี่ยผมว่ายังงัยมัน ประหยัดกว่า วิ่งนุ่มกว่า ค่าใช้จ่ายน้อยกว่า

แต่มันไม่ได้ความสุขทางใจที่ได้ขับ MX5 น่ะสิ เพราะว่าการขับ MX5มันให้ความรู้สึกดีๆที่ตีค่าเป็นเงินไม่ได้นะ แฮะๆ

ออฟไลน์ Rooster NR-A

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • *
  • Gift : 63
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 08:52:48 AM »
ไม่เหมาะกับการขับทุกวันครับ  :dontlike:

เพราะมีแต่สายตาคนรอบข้างที่ทั้งอิจฉาและหมั่นใส้ครับ โดยเฉพาะเวลาที่เปิดหลังคาวิ่งนี่ เป็นเอามากๆเลย  :-*

ออฟไลน์ jack9001

• MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 27
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 08:59:09 AM »
ไม่เหมาะกับการขับทุกวันครับ  :dontlike:

เพราะมีแต่สายตาคนรอบข้างที่ทั้งอิจฉาและหมั่นใส้ครับ โดยเฉพาะเวลาที่เปิดหลังคาวิ่งนี่ เป็นเอามากๆเลย  :-*

555 โดนใจครับ

mdphuwanet

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 09:49:51 AM »
ผมใช้ ในชีวิต ประจำวันทุกวันครับ
ขับ ไปไหนมาไหนตลอด

มีความสุข ดีครับ

:)

ออฟไลน์ nop-nb

• *
  • Gift : 51
  • ความพอเพียง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 10:06:12 AM »
ถ้าได้ขับทุกวัน โคตระหน้าอิจฉาเลย  สบายครับ....
"เพราะมีแต่สายตาคนรอบข้างที่ทั้งอิจฉาและหมั่นใส้ครับ โดยเฉพาะเวลาที่เปิดหลังคาวิ่งนี่ เป็นเอามากๆเลย"
เราไม่หล่อเหมือนพี่เข้า รถแต่งไม่เต็ม ไม่ต้องกลัวข้อนี้ครับ....  :025: :025:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2012, 10:09:09 AM โดย nop-nb »

ออฟไลน์ rmeng_cm

• *
  • Gift : 16
  • หลับยาวรอแข่ง
    • โรงเรียนกราฟิกและการออกแบบ G Design
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 11:06:40 AM »

:025:  ขนาดนั้นเลยใช่ไหม... :car:

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 12:49:31 PM »
แต่ละท่านตอบซะ ใจผมเริ่มมาแล้ว ขอรบกวนถามต่อหน่อยนะครับ 2 คันนี้พี่ๆว่าเปนไงครับ
http://www.taladrod.com/w20/Search/CarDet3.aspx?cib=993994
http://www.taladrod.com/w20/Search/CarDet3.aspx?cib=963458

พอดีเห็นราคาไม่แรงมาก แต่ขายมานาน เลยสงสัยครับ เห็นไม่บอกว่ามีหลังคาแข็งด้วย

ออฟไลน์ mazdalover

• Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 01:34:28 PM »
ดูจากรูปน่าจะเป็น nb1 รถจดประกอบมั้งครับ รถศูนย์มาสด้าเป็น nb2 เครื่องวาวล์แปรผัน ... เพื่อเป็นข้อมูลประกอบการพิจารณาครับ  8)

มีความสุขทั้งคนทั้งรถ  :car:

ออฟไลน์ nop-nb

• *
  • Gift : 51
  • ความพอเพียง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 04:53:55 PM »
เป็นรถจดประกอบทั้งคู่นะครับ
ถ้าเท่าที่มีข้อมูลคันดำน่าสนใจ เรื่องปีจะใหม่กว่ามี ABS ภายในครีม ราคาพอๆกัน
อย่างอื่นต้องไปดูของจริงนะครับ....

ออฟไลน์ Sirdiggy

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 1
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 05:19:56 PM »
NB สภาพดีๆมีเยอะมากเลยครับ เห็นแล้วยังอยากได้บ้างเลย ยังใหม่ๆวิ่งน้อยๆกันทุกคันเลย เอาใจช่วยครับผม  ดูไปเยอะๆ ไปลองนั่งดูว่าชอบใหม : D

ออฟไลน์ Mu-P

• *
  • Gift : 8
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 07:32:10 PM »
รอหารถที่ขายอยู่ในบอร์ดนี้ดีกว่า จังหวะดีๆมีรถสวยๆราคาไม่แพงมา เห็นแล้วยังอยากได้อีกเลย
คันแรกไม่รู้ว่าเป็น nb6 แล้วมาวางเครื่องใหม่หรือเปล่าเห็นเปลี่ยนของมาหลายอย่างเหลื่อเกินไม่รู้ตอนมาของครบหรือเปล่าลองถามดูว่าของเดิมอยู่หรือเปล่า คันนี้รู้สึกว่าจะอยู่ในชมรมใหนไม่แน่นใจเคยเห็นในหนังสือ ARC ฉับประมาณกลางปี
คันที่สองหน้าสนใจกว่าลองดูให้ดีๆแล้วต่อราคาเยอะดู
 *รถผมก็ใช้อยู่ประจำก็ไม่มีอะไรนะก็ดูแลตามปรกติ กินน้ำมันอยู่ประมาณ 9-10 กม./ลิตร ถ้าอยากประหยัดก็อย่าลากเกิน 3000รอบ หรือขับ 60 ที่เกียร์ 6 รอบประมาณ 1950 แต่จะขับได้เหรอ😙😙

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 09:56:16 PM »
เห็นอัตราสิ้นเปลืองแล้วเครียดเหมือนกันแฮะ พอกับอิมเพรสซ่าเลย :106: ลังเลๆ เจ้าตัวเล็กกินจุพอสมควรเลยนะครับ  :004:

ออฟไลน์ Sirdiggy

• *
  • Gift : 1
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 01:33:54 AM »
เห็นอัตราสิ้นเปลืองแล้วเครียดเหมือนกันแฮะ พอกับอิมเพรสซ่าเลย :106: ลังเลๆ เจ้าตัวเล็กกินจุพอสมควรเลยนะครับ  :004:
impreza กินจุกว่าเยอะเลยครับ gc ในเมือง 6-7 เลยทีเดียว ผมเคยใช้ evo5 ก็อยู่ 6-7 ครับขับปรกติไม่บูสเท้านิ่งๆ แถมค่าบำรุงขับ 4 เทอโบมากกว่าเจ้าจิ๋วหลายเท่า เจ้าจิ๋วเราเครื่อง na ขับหลังดูแลง่ายสบายหายห่วง กินน้ำมันพอๆกับตระกูล b แหละครับ สู้ๆครับ ผมว่า mx5 เรื่องเครื่องยนต์ไม่ต้องเป็นห่วงเลย ดูแลง่ายจริงๆครับไม่ซับซ้อน