ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยกับหลังคาของ NA ครับ  (อ่าน 2240 ครั้ง)

ออฟไลน์ kinny

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
สงสัยกับหลังคาของ NA ครับ
« เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 05:10:19 AM »
คือเวลาเราผับหลังคาอ่อนเนียเราต้องรูดซิปตัวพลาสติกของหลังก่อนไหม

พอดีผมดูในเวปเมืองนอกเค้าก็ไม่รูด แต่พี่เจ้าของเก่า เค้าบอกว่าต้องรูด

แล้วถ้าไม่ต้องรูดจะมีไว้ทำไม  :D

ช่วงนี้เหอะเปิดหลังคา  ;D

ออฟไลน์ NA_Devil

• MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 14
  • www.nasshops.net , www.nasshops.com
Re: สงสัยกับหลังคาของ NA ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 08:53:49 AM »
การรูดก่อนเปิด จะทำให้พลาสติกสามารถวางแบนราบกับพื้นด้านหลังได้โดยจะไม่ถูกพับไปตามระยะของหลังคา ถ้าหากไม่รูดพลาสติกก็จะถูกพับ ใช้ไปนานๆอาจเกิดรอย และกรอบแตกบริเวณที่เป็นรอบพับได้ครับ... :106:

"จำหน่ายอุปกรณ์ รับออกแบบ ติดตั้ง ระบบ Network, Network Storage www.nasshops.net"

ออฟไลน์ Rooster NR-A

• *
  • Gift : 63
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 09:23:20 AM »
ถ้าจัดระเบียบการพับงอของพลาสติกได้ดี ไม่เกิดเป็นรอยปากฉลามได้ ก็ไม่ต้องรูดก็ได้ครับ แล้วหาผ้านิ่มรองเอาไว้กันรอยก็เรียบร้อยครับ   :car:

ออฟไลน์ kinny

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 12:06:16 PM »
เราต้องจัดให้ยังไงให้มันไม่เป็นรอยปากฉลามครับ

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 12:26:07 PM »
เราต้องจัดให้ยังไงให้มันไม่เป็นรอยปากฉลามครับ

เคยเห็นเพื่อนสมาชิกบางท่านจะใช้วิธีซื้อผ้าเช็ดตัวผืนใหญ่มาม้วนก้อนกลมยาวเหมือนหมอนข้าง แล้ววางไว้ด้านหลังของหลังคาพลาสติกตอนพับลงมา(วางไว้ด้านนอกรถ-ไม่ใช่ในรถ) จากนั้นก็ต้องจัดไม่เห็นด้านข้างทั้งสองฝั่ง(ซ้าย-ขวา)เป็นรอยพับปากฉลาม  ???

หมายความว่าถ้าจะเปิดหลังคาโดยไม่รูดซิป จะต้องจอดรถแล้วลงมาปิดหลังคาจึงจะจัดระเบียบการพับไม่ให้เกิดรอยหยักต่าง ๆ ได้เรียบร้อย   8)

วิธีพับโดยรูดซิปหลังคาพลาสติกลงมาก่อน แล้วค่อยพับโครงหลังคาลงไปจึงสะดวก ปลอดภัยมากที่สุด มีข้อควรระวังคือเวลาพับหลังคาเสร็จแล้วจะเห็นส่วนที่เป็นพลาสติกอยู่ด้านหลัง จึงไม่ควรวางของลงบนส่วนที่เป็นพลาสติก เพราะอาจเกิดรอยบุ๋มเป็นจุด ๆ (เหมือนของแข็งทิ่มไปที่พลาสติกแล้วเป็นรอย) ซึ่งรอยแบบนี้จะไม่สามารถซ่อมได้   :emo47:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ   :car:

ออฟไลน์ Gong959

• *
  • Gift : 53
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 12:31:07 PM »
หลายท่านพกผ้าเช็ดตัวผืนใหญ่ติดรถไว้เป็นประจำครับ  ผมเห็นคุณ mazdalover ก็ชอบพก  ตอนนี้ผมเข้าใจแล้วว่าพกไว้รองหลังคานั่นเอง    5555   ล้อเล่นนะครับ

ส่วนผมพกผ้าขนหนูผืนเล็กๆ เผื่อไว้ตอนฝนตกน้ำรั่วคร้าบ  ;)

ออฟไลน์ Rooster NR-A

• *
  • Gift : 63
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 01:40:47 PM »

เคยเห็นเพื่อนสมาชิกบางท่านจะใช้วิธีซื้อผ้าเช็ดตัวผืนใหญ่มาม้วนก้อนกลมยาวเหมือนหมอนข้าง แล้ววางไว้ด้านหลังของหลังคาพลาสติกตอนพับลงมา(วางไว้ด้านนอกรถ-ไม่ใช่ในรถ) จากนั้นก็ต้องจัดไม่เห็นด้านข้างทั้งสองฝั่ง(ซ้าย-ขวา)เป็นรอยพับปากฉลาม  ???

หมายความว่าถ้าจะเปิดหลังคาโดยไม่รูดซิป จะต้องจอดรถแล้วลงมาปิดหลังคาจึงจะจัดระเบียบการพับไม่ให้เกิดรอยหยักต่าง ๆ ได้เรียบร้อย   8)

วิธีพับโดยรูดซิปหลังคาพลาสติกลงมาก่อน แล้วค่อยพับโครงหลังคาลงไปจึงสะดวก ปลอดภัยมากที่สุด มีข้อควรระวังคือเวลาพับหลังคาเสร็จแล้วจะเห็นส่วนที่เป็นพลาสติกอยู่ด้านหลัง จึงไม่ควรวางของลงบนส่วนที่เป็นพลาสติก เพราะอาจเกิดรอยบุ๋มเป็นจุด ๆ (เหมือนของแข็งทิ่มไปที่พลาสติกแล้วเป็นรอย) ซึ่งรอยแบบนี้จะไม่สามารถซ่อมได้   :emo47:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ   :car:
ตามนั้นเลยครับ ไม่มีอะไรซับซ้อน ลองใช้ๆดูเดี๋ยวก็จะค้นพบวิธีเองครับ สไตล์ใครสไตล์มัน   :005:

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • *
  • Gift : 52
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 02:34:54 PM »
ผมใช้NA ปี 93 ก็ยังเป็นแบบซิบ. และก็รูดเป็นประจำ (เพราะชอบรูดม่าน รูดบัตรเครดิต ฯลฯ)

ก่อนหน้านี้ ก็เคยใช้ ท่อพีวีซี วางตรงพลาสติกใสก่อนเปิดหลังคา ก็จะไม่ทำให้พลาสติกใสยับย่นได้

ต่อมา ก็ขับโดยเปิดเฉพาะแผ่นใสด้านหลัง ลมเย็นดีมาก

ก็เลยเลิกใช้ท่อพีวีซี ส่วนผ้าเช็ดตัว พกทั้งผืนเล็กและผืนใหญ่เหมือนเพื่อนๆ แต่ไม่ได้ใช้กะรถ

ออฟไลน์ NA_Devil

• *
  • Gift : 14
  • www.nasshops.net , www.nasshops.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 09:30:40 PM »
ส่วนผมพกผ้าขนหนูผืนเล็กๆ เผื่อไว้ตอนฝนตกน้ำรั่วคร้าบ  ;)

อันนี้ถ้าไม่โดน แสดงว่ายังไม่ได้ขับ NA อย่างแท้จริง 555+

"จำหน่ายอุปกรณ์ รับออกแบบ ติดตั้ง ระบบ Network, Network Storage www.nasshops.net"