ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่องรถNAคันแรกหน่อยครับ  (อ่าน 3611 ครั้ง)

ออฟไลน์ James'

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
ขอสอบถามเรื่องรถNAคันแรกหน่อยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 10:46:13 AM »
อีก2เดือนผมเรียนจบและกำลังดูๆmx5 na ไว้แต่กลัวจะซ้อมเยอะ กลัวเวลาขับไปต่างจังหวัดแล้วรถเสียยอมรับว่ากลัวหลายอย่าง แต่ผมชอบและอยากได้(ใจรัก)
1.จึงอยากถามว่าถ้าซื้อ mx5 na มา1คันอย่างแรกที่ต้องเปลี่ยนเพื่อให้รถขับสบายไม่มีปัญหากวนใจ
2.และถ้าผมเอาnaเปลี่ยนเครื่องเป็นnbค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่และปัญหาจะมากขึ้นหรือน้อยลงเมื่อเทียบกับเครื่องเดิม
3.ถ้าใช้เครื่องเดิมหาร้านทำให้เครื่องสมบูรณ์ที่สุด สามารถใช้งานได้ทุกวันมั้ยครับ

หรือผมไม่ควรซื้อรถคันแรกเป็นmx5

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
Re: ขอสอบถามเรื่องรถNAคันแรกหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 12:20:42 PM »
1.จึงอยากถามว่าถ้าซื้อ mx5 na มา1คันอย่างแรกที่ต้องเปลี่ยนเพื่อให้รถขับสบายไม่มีปัญหากวนใจ

ตอบนะครับ
..ขึ้นอยู่กับว่าอะรัยมันเสียอยู่ครับ ถ้าซื้อจากในคลับนี้ ก็ถามตรงๆกันไปเลยว่า อะรัยเสียอยู่  ถามว่าส่วนมากอะรัยเสียเมื่อซื้อnaมาใช้แรกๆ ก็ พัดลมไฟฟ้าตรงหม้อน้ำ (ราคาแปดร้อย ถึง พันกว่าบาท(มือสองนะ)) ระบบแอร์ ก็แล้วแต่ว่าเสียตรงไหน แอร์รั่ว คอมรั่ว สายน้ำยาแอร์รั่ว  ระบบเครื่องยนต์ไม่ค่อยเป็นอะรัยเพราะเครื่องสี่สูบธรรมดา ช่างที่ไหนก็ซ่อมได้ ถ้าจะเสียก็คง ซีลน้ำมันต่างๆ  เรื่องช่วงล่างก็จะเจอว่า นิ่มไป แข็งไป จริงๆมันไม่ได้เสียหรอกครับ คนส่วนมากชอบไม่เหมือนกันก็เท่านั้น แต่ถ้าเสียก็บูชช่วงล่างต่างๆ ซ่อมตามจุดหรือเปลี่ยนยกแผง (หลักพันบาท ถึงสองหมื่นนิดๆ)

2.และถ้าผมเอาnaเปลี่ยนเครื่องเป็นnbค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่และปัญหาจะมากขึ้นหรือน้อยลงเมื่อเทียบกับเครื่องเดิม  

ตอบนะครับ...ซื้อมาใหม่ๆ ใช้ครั้งแรก(mx5) กรุณราใช้เครื่องเดิมติดรถเถอะครับ จบกว่า ง่ายกว่า  ไว้รอเล่นบ่อยๆนานๆ ค่อยไปหาความยุ่งยากเรื่องเปลี่ยนเครื่องในอนาคต(แต่แลกกับความมันส์ที่ตามมานะเปลี่ยนเป็นเครื่องnbน่ะ)

3.ถ้าใช้เครื่องเดิมหาร้านทำให้เครื่องสมบูรณ์ที่สุด สามารถใช้งานได้ทุกวันมั้ยครับ

ตอบนะครับ...มีอู่ทำได้หลายที่ครับ  สำหรับผม ผมใช้บริการ อู่ต๋องครับ คนอื่นๆอาจจะมีอู่แนะนำเพิ่มอีก

หรือผมไม่ควรซื้อรถคันแรกเป็นmx5  

ตอบ...ถ้าถามแบบนี้ ก็ขึ้นอยู่กับว่ามองว่าจะเอาสะดวกสบาย ไม่เสียไม่ซ่อม แต่เฉยๆไม่ปลื้มเท่าไหร่ ก้ รถใหม่ป้ายแดง ณ.ราคานี้ หกแสนกว่าๆ ก้น่าจะได้ รถป้ายแดงเยอะครับ   แต่ถ้าเอาปลื้มตามใจฝัน รถเปิดประทุนได้ ขับสนุก แคบทรมานดี ช่วงล่างแข็ง ของแต่งเพียบ เล่นแล้วเสียเงินเยอะ เสียเวลามาก แต่เราชอบ  เพื่อนเยอะ เพื่อนดี สังคมผู้ใหญ่อารมณ์เด็กๆ  ก็MX5เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2013, 12:23:42 PM โดย cabriolet »

ออฟไลน์ dexter

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 2
Re: ขอสอบถามเรื่องรถNAคันแรกหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 01:20:55 PM »

ตอบนะครับ
..ขึ้นอยู่กับว่าอะรัยมันเสียอยู่ครับ ถ้าซื้อจากในคลับนี้ ก็ถามตรงๆกันไปเลยว่า อะรัยเสียอยู่  ถามว่าส่วนมากอะรัยเสียเมื่อซื้อnaมาใช้แรกๆ ก็ พัดลมไฟฟ้าตรงหม้อน้ำ (ราคาแปดร้อย ถึง พันกว่าบาท(มือสองนะ)) ระบบแอร์ ก็แล้วแต่ว่าเสียตรงไหน แอร์รั่ว คอมรั่ว สายน้ำยาแอร์รั่ว  ระบบเครื่องยนต์ไม่ค่อยเป็นอะรัยเพราะเครื่องสี่สูบธรรมดา ช่างที่ไหนก็ซ่อมได้ ถ้าจะเสียก็คง ซีลน้ำมันต่างๆ  เรื่องช่วงล่างก็จะเจอว่า นิ่มไป แข็งไป จริงๆมันไม่ได้เสียหรอกครับ คนส่วนมากชอบไม่เหมือนกันก็เท่านั้น แต่ถ้าเสียก็บูชช่วงล่างต่างๆ ซ่อมตามจุดหรือเปลี่ยนยกแผง (หลักพันบาท ถึงสองหมื่นนิดๆ)

ตอบนะครับ...ซื้อมาใหม่ๆ ใช้ครั้งแรก(mx5) กรุณราใช้เครื่องเดิมติดรถเถอะครับ จบกว่า ง่ายกว่า  ไว้รอเล่นบ่อยๆนานๆ ค่อยไปหาความยุ่งยากเรื่องเปลี่ยนเครื่องในอนาคต(แต่แลกกับความมันส์ที่ตามมานะเปลี่ยนเป็นเครื่องnbน่ะ)

ตอบนะครับ...มีอู่ทำได้หลายที่ครับ  สำหรับผม ผมใช้บริการ อู่ต๋องครับ คนอื่นๆอาจจะมีอู่แนะนำเพิ่มอีก

ตอบ...ถ้าถามแบบนี้ ก็ขึ้นอยู่กับว่ามองว่าจะเอาสะดวกสบาย ไม่เสียไม่ซ่อม แต่เฉยๆไม่ปลื้มเท่าไหร่ ก้ รถใหม่ป้ายแดง ณ.ราคานี้ หกแสนกว่าๆ ก้น่าจะได้ รถป้ายแดงเยอะครับ   แต่ถ้าเอาปลื้มตามใจฝัน รถเปิดประทุนได้ ขับสนุก แคบทรมานดี ช่วงล่างแข็ง ของแต่งเพียบ เล่นแล้วเสียเงินเยอะ เสียเวลามาก แต่เราชอบ  เพื่อนเยอะ เพื่อนดี สังคมผู้ใหญ่อารมณ์เด็กๆ  ก็MX5เลยครับ
จริงอย่างที่พี่ท่านว่าครับ

ออฟไลน์ Ting

• *
  • Gift : -9
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 01:45:17 PM »
 :like: :like:  เห็นด้วยอย่างยิ่งคับ.... แต่รถMX5 ผมมองเป็นทรัพย์สินด้วย  ราคาไม่ตก มีแต่ขึ้น เงินทองไม่หายไปไหน 

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 02:08:19 PM »
ขอบคุณพี่ cabriolet มากนะครับ
งั้นผมคงเลือกmx5 ละครับ ทำตามใจล้วนๆ เรื่องอื่นค่อยว่ากัน
อีก2-3เดือนคงได้เห็นmx5ของผม
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ oakinen

• *
  • Gift : 49
  • Keep it simple
    • oakinen
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 02:22:56 PM »
เอ่รอ.....เห็นด้วยฮะเฮีย

"  สังคมผู้ใหญ่อารมณ์เด็กๆ "

ใช่แบบนี้เลย...ชอบๆ.....ฮ่าๆๆๆ  ^.^

:036:

ออฟไลน์ Chitaro

• MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 4
  • ไม่ต้องขับรถให้เวลาดีที่สุด แต่ขับในช่วงเวลาที่"ดีที่สุด"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 03:14:28 PM »
 Like :like:


ออฟไลน์ to101

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 03:29:01 PM »
 :like: :like: :like:

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Administrator
  • Gift : 56
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 04:18:23 PM »
ผมเป็นคนนึงที่ใช้รถทุกๆวัน มีปัญหาบ้าง แต่ก็ซ่อมได้ทุกทีไป

อบากถามว่ามีรถอะไร ที่มีอายุไปเรื่อยๆแล้วไม่ซ่อมบ้างคงไม่มี

แต่ถ้าชอบและติดใจสเน่ห์ของ miata แล้วล่ะก็ถอนตัวยากครับ 5555

ออฟไลน์ nop-nb

• *
  • Gift : 51
  • ความพอเพียง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 04:19:25 PM »
ยินดีล่วงหน้าเลยครับ...
ชิวิตจะเปลี่ยนไป ความสนุกสนานในชิวิตกำลังจะมา ตั้งต้นดีชีวิตจะพบแต่ความสุข

ทำใจไว้หน่อยนะครับช่วงหลังมาหาสภาพดีๆยากขึ้นทุกวัน(สภาพดีๆเจ้าของรักมาก) ก็อายุรถแต่ละคัน 20 Up กันหมด เตรียมเงินเผื่อไว้หน่อย
ซ่อมนะเจอแน่ เวลาซ่อมก็พยามใช้ของเดิมของแท้(ราคาจะสูงหน่อย)หาความรู้จากที่นี้ก็ได้ครับ พี่ๆที่นี้ใจดี(รักเด็ก)

รถคันแรกเปล่า ส่วนตัวไม่แนะนำนะครับ เพราะรถจะอยู่อู่บ่อยหน่อยต้องมีเวลาบ้างในช่วงแรกๆที่ได้มา ถ้าต้องใช้รถเป็นประจำจะลำบากหน่อย
 :emo64:แต่ครบกันแล้วเลิกยากกว่าแฟนอีก ครับ....

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 05:14:38 PM »
รถคันแรกครับ คือผมจะเอามาขับชิวๆตอนเย็นๆอะครับ ไม่ได้ใช้ทำงานครับ อาจจะขับไปต่างจังหวัดบ้าง

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • *
  • Gift : 32
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 05:28:12 PM »
ขอให้ได้รถดีๆที่ถูกใจครับ^^

ที่คุณนพว่า ชีวิตจะเปลี่ยน..... คืออะไรครับนพ 5555555

ออฟไลน์ BEE

• *
  • Gift : 53
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 06:57:51 PM »
รถดี เพื่อนดี สังคมดี สันดานดี. ไม่สุภาพขออภัยแต่ผมจริงใจนะครับ

พี่นพผมเริ่มกลัวพี่นพแล้วนะเนี่ย

ออฟไลน์ Mr. Blue

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 11
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 07:43:00 PM »
ซื้อรถ Miata ถ้าวัดกันด้วยเหตุผล เทียบกับรถอะไร เราก็แพ้หลุดลุ่ยครับ … หลังคาก็รั่ว แคบก็แคบ เด้ง แข็ง นอนอู่ มากกว่าอยู่บ้านซะอีก

ผมใช้ Miata มา คันนี้เป็น NAคันที่สาม … ใช้อารมณ์ล้วนๆ ทุกคันเลยครับ

ถ้าอยากได้ รอรถดีๆผ่านมา แล้วซื้อเลยครับ

ออฟไลน์ Ao pai

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 10:09:20 PM »
ยินดีล่วงหน้าเลยครับ...
ชิวิตจะเปลี่ยนไป ความสนุกสนานในชิวิตกำลังจะมา ตั้งต้นดีชีวิตจะพบแต่ความสุข

ทำใจไว้หน่อยนะครับช่วงหลังมาหาสภาพดีๆยากขึ้นทุกวัน(สภาพดีๆเจ้าของรักมาก) ก็อายุรถแต่ละคัน 20 Up กันหมด เตรียมเงินเผื่อไว้หน่อย
ซ่อมนะเจอแน่ เวลาซ่อมก็พยามใช้ของเดิมของแท้(ราคาจะสูงหน่อย)หาความรู้จากที่นี้ก็ได้ครับ พี่ๆที่นี้ใจดี(รักเด็ก)

รถคันแรกเปล่า ส่วนตัวไม่แนะนำนะครับ เพราะรถจะอยู่อู่บ่อยหน่อยต้องมีเวลาบ้างในช่วงแรกๆที่ได้มา ถ้าต้องใช้รถเป็นประจำจะลำบากหน่อย
 :emo64:แต่ครบกันแล้วเลิกยากกว่าแฟนอีก ครับ....
:like: :like: :like: