ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการ ออกซิเจน เซ็นเซอร์ nc  (อ่าน 4345 ครั้ง)

ออฟไลน์ ton@homm

• MIATA Level 3
  • Gift : 3
ต้องการ ออกซิเจน เซ็นเซอร์ nc
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 09:22:53 PM »
 ท่านใดพอจะมีเหลือหรือเก็บไว้บ้างครับ
ผมต้องการ ทั้ง 2 ตัวเลยครับ ตอนนี้มันเสีย ไฟโชว์ เช็คแล้วเป็นทั้ง 2 ตัวเลยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ attaphon

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 0
Re: ต้องการ ออกซิเจน เซ็นเซอร์ nc
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 04:45:10 PM »
เคยมีผู้ให้ความเห็นในกระทู้ของผม เกี่ยวกับ O2 sensor
ผมว่าน่าสนใจครับ คือให้ลองเทียบ Spec กับของรุ่นอื่นๆก่อนตัดสินใจครับ
O2 sensor ไม่ใช่เทคโนโลยีใหม่อะไร ถ้าสัญญานอ่านค่าและป้อนกลับตรงกันพร้อมกับ dimension ใช้ได้ผมว่าก็น่าจะลองนะครับ

ว่าแต่ว่าทำไม NC มีปัญหา O2 sensor แล้วหล่ะครับ ยังใหม่มากอยู่เลย

ออฟไลน์ Sam LADDER

• **
  • Gift : 1
  • แซม : 081 7764785
    • www.webforthai.com
Re: ต้องการ ออกซิเจน เซ็นเซอร์ nc
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 10:06:57 AM »
ของพี่รับประกันให้ 1 ปี ไม่จำกัดระยะทางนะครับ
สบายใจได้ .. หากไฟขึ้นอีก เอารถไปหาพี่ได้ครับ

* ไม่สะดวกที่จะรับ-ตอบ PM หรือ Email หากมีอะไรโปรดโทร 081 7764785 นะครับ

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 10:28:25 AM »
ท่านใดพอจะมีเหลือหรือเก็บไว้บ้างครับ
ผมต้องการ ทั้ง 2 ตัวเลยครับ ตอนนี้มันเสีย ไฟโชว์ เช็คแล้วเป็นทั้ง 2 ตัวเลยครับ
ขอบคุณครับ

ไม่ทราบของคุณ ton@homm แก้ไขได้หรือยังครับ และทำที่ไหน อย่างไร ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ หายขาดหรือเปล่า ... ถามเป็นชุดเลย  :emo10:

คุณ attaphon ครับ NC ผมที่ไฟเอนจ้ินโชว์ น่าจะมาจากการใส่ header แล้วค่าไอเสียมันไม่เหมือนเดิม O2 Senser มันเลยฟ้องแล้วไฟก็โชว์มั้งครับ ผมไม่เชี่ยวชาญงานช่างเลยคิดว่าเป็นจากสมมติฐานนี้ครับ  ???

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • *
  • Gift : 32
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 10:50:34 AM »
เคยมีผู้ให้ความเห็นในกระทู้ของผม เกี่ยวกับ O2 sensor
ผมว่าน่าสนใจครับ คือให้ลองเทียบ Spec กับของรุ่นอื่นๆก่อนตัดสินใจครับ
O2 sensor ไม่ใช่เทคโนโลยีใหม่อะไร ถ้าสัญญานอ่านค่าและป้อนกลับตรงกันพร้อมกับ dimension ใช้ได้ผมว่าก็น่าจะลองนะครับ

ว่าแต่ว่าทำไม NC มีปัญหา O2 sensor แล้วหล่ะครับ ยังใหม่มากอยู่เลย

มันไม่ได้เสียหรอกคับ แต่มันอ่านเจอค่าบางอย่างผิดปกติคับ

คือของ std. NC มีตัววัด O2 สองตัว หน้า Catt กะหลัง Catt

ปกติเซนเซอร์จะวัดไอเสียค่าตัวหลังได้น้อยกว่าตัวหน้า เพราะมีการกรองไอเสีย

จากการผ่าน Catt มาแล้ว อันนี้คือปกติครับ

แต่พอพวกเรามาเปลี่ยน เฮดเดอร์ กัน ซึ่งเฮดเดอร์เดิมๆ NC มี Catt ติดอยู่ด้วยกัน

คือถ้าเอา เฮดเดอร์ ออก Catt ก็จะถูกปลดออกไปด้วย

ทำให้ O2 ตัวหลัง อ่านค่าได้ไม่เหมือนตอนแรก ก็เลยไปฟ้องกล่อง

ว่ามีสิ่งผิดปกติเกิดขึ้น แค่นั้นเอง O2 ไม่ได้เสียหรอกคับ

วิธีแก้ ผมไม่ทราบนะคับ แต่วิธีป้องกันโดย....

ก่อนจะเปลี่ยรใส่เฮดเดอร์ ห้ามมมมม ถอดขั้วแบตฯเด็ดขาด ทั้ง 2 ขั้วเลยนะคับ

รถผม กับ รถพี่กำนันช้าง ก็ใช้วิธีนี่ ปรากฏว่าไม่มีไฟ Engine ขึ้นเลยปกติ

ใช้มาจนทุกวันนี้คับ ปกติช่างทั่วๆไป มักติดนิสัยคือทำอะไรก็แล้วแต่มักจะชอบถอดขั้วแบตฯ

ก่อนทุกที เปนนิสัยปกติของช่างคับ ซึ่งก็ไม่ได้ผิดอะไร แต่เปลี่ยนท่อเนี้ย ไม่ต้องถอดก็ได้คับ

เพราะไม่ได้มีการเชื่อมอะไร ท่อที่ซื้อมาตรงรุ่น ตรงสเปค สามารถเปลี่ยนใส่ได้เลย โดยกานขันน๊อต

ฉะนั้น จึงไม่ต้องถอดขั้วแบตคับ ประสบกาม เฮ้ย! ประสบการณ์ของผมประมาณนี้คับ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 10:58:25 AM โดย Rattster »

ออฟไลน์ GarageLifeRoadster

• *
  • Gift : 4
    • GarageLife Roadster&Demio
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 11:49:59 AM »
คันนี้น่าจะเสียจริงครับ เพราะทางร้านท่ีทำให้แจ้งว่ามีการตัดต่อสายไฟ และมีการเช่ือมใกล้sensor
ทำให้sensorเสีย ผมเช็คให้แล้วมี2ย่ีห้อ Denso กับ Bosch
2ตัวไม่เหมือนกัน ตัวใหญ่มีรูๆ กับตัวเล็กเรียบๆ ก็1x,xxxครับ

ออฟไลน์ Sam LADDER

• **
  • Gift : 1
  • แซม : 081 7764785
    • www.webforthai.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 12:06:03 PM »
คันนี้ ของน้อง ton@homm เสียจริงครับ
ผมเป็นคนแก้ไขให้เขาเอง / สั่งอะไหล่แท้ ตรงรุ่นมาเปลี่ยนให้น้องเขา

ราคาคิดแค่ ครึ่งหนึ่งของศูนย์มาสด้า รับประกันสินค้าหนึ่งปี

รูปล่าง ตอนเช็ครถน้องเขา

* ไม่สะดวกที่จะรับ-ตอบ PM หรือ Email หากมีอะไรโปรดโทร 081 7764785 นะครับ

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 12:32:35 PM »
อ๋อ..คับ ผมหมายถึงโดยรวมอ่ะคับ คนที่เปลี่ยนเฮดเดอร์คับ

แต่ถ้าของคุณ ton@homm โดนมาซะขนาดนั้น ก็น่าจะพังอ่ะคับ

แล้วก็ ทำไมต้องตัดต่อสายนะ มันมีปลั๊กถอดได้ไม่ใช่เหรอคับ

ของแบบนี้ไม่น่าจะเสียง่ายๆแบบนี่เลยนะคับ T T

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 03:08:48 PM »
แถลงการณ์ ฉบับที่1
รถผมวิ่งไป 2xxxx โล ถ้าไม่ไปทำอะไรคงไม่เสียแน่ๆ
สาเหตุ ไปทำเฮดเดอร์ + ท่อนกลาง
ทำให้ต้องมีการย้ายจุด เซ็นเซอร์ ทั้งตัวหน้าและตัวหลัง โดยทางร้านได้ต่อสายเหมือนรถรุ่นอื่นๆที่เคยทำ
rx8 , mazda3 ก็ทำ
หลังจากทำเสร็จ รถแรงขึ้นเยอะครับ แต่ผ่านไป 1 วัน ไฟมันโชว์
เช็คที่ศูนย์ ฟ้องว่าตัวที่ 2 มีปัญหา
เอากลับไปให้ร้านแก้ไข ทางร้านทำการหนุนแหวนรองเซ็นเซอร์ให้สูงขึ้น แต่ก็ไม่หาย จึงได้พยายามหนุนตัวหน้าขึ้นอีก และมีการตัดกรวยรอบเซ็นเซอร์ตัวหน้าออก เพื่อไม่ให้ไปติดกับอะไรสักอย่าง....ผลก็คือ เจ๊ง 2 ตัวทันที ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ของช่าง และดื้อ ทั้งๆที่เราบอกแล้วว่าอย่าไปยุ่งกับมัน
ผลที่ได้คือ ผมคืนของทั้งหมดที่ทำ และซื้อเซ็นเซอร์ให้ผมใหม่ด้วย
ราคาศูนย์ เช็คที่หัวหมาก บอกว่า ตัวหน้า 2xxxx เว่อร์มากๆ ตัวหลัง 12xxx
และดูท่าทางแล้ว คงจะหาไม่ได้แน่ๆ เลยให้เบอร์คุณป๋อไป ให้ไปลองถามดู
ระหว่างนั้น ผมได้ลองสอบถามกับพี่แซม และสั่งของจากพี่เขา สั่งวันจันทร์ ได้ศุกร์ บินตรงจาก usa
ตอนนี้ติดตั้งเรียบร้อย ตรงรุ่น ใช้งานปกติดังเดิมครับ
งานนี้ผมไม่โทษร้านท่อนะครับ เพราะทางร้านพยายามแก้ไขให้ผมแล้ว (แต่ช่างนี่ดื้อจิงๆ)
และชดใช้ และคืนสินค้าได้หมด ก็เกรงใจร้านครับ เลยจะช่วยซื้อเฉพาะท่อนกลางมาใส่ เพราะไม่เกี่ยวกับเซ็นเซอร์ใดๆ
เดี๋ยวลงรูปให้ดูอีกทีครับ

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 03:18:44 PM »
ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล มีประโยชน์มากเลยทีเดียว  :emo59:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ :car:

ออฟไลน์ BEE

• *
  • Gift : 53
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 06:53:39 PM »
  เอาแล้วไงกำลังสนใจเฮดเดอร์อยู่เชียว ดูท่าจะปัญหาเยอะซะแล้ว งั้นถามเลยแล้วกันนะครับ ถ้าสั่งของตรงรุ่นมาใส่จะเกิดปัญหามั้ยครับ สนใจทั้งชุดเลยว่าจะเอามาใส่กะamuse อ่ะครับรบกวนด้วยนะครับ

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 07:13:12 PM »
ตัวหน้า 2 หมื่นเลยเหรอคับ  :emo47:

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 09:49:27 PM »
  เอาแล้วไงกำลังสนใจเฮดเดอร์อยู่เชียว ดูท่าจะปัญหาเยอะซะแล้ว งั้นถามเลยแล้วกันนะครับ ถ้าสั่งของตรงรุ่นมาใส่จะเกิดปัญหามั้ยครับ สนใจทั้งชุดเลยว่าจะเอามาใส่กะamuse อ่ะครับรบกวนด้วยนะครับ

เคยสอบถามพี่ท่านนึง เขาใส่ของนอก ไฟไม่โชว์นะครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 09:50:54 PM »
ตัวหน้า 2 หมื่นเลยเหรอคับ  :emo47:

ศูนย์หัวหมากบอกครับ จริงแท้แค่ไหนไม่แน่ใจ เพราะไม่กล้าเบิกครับ
อ่อ...เบิกแล้วรอของ 30 วันด้วยครับ หุหุ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 10:05:20 PM »
เพิ่มเติมข้อมูลครับ เผื่อว่าท่านใดจะเกิดขึ้นเช่นผม
เซ็นเซอร์ ตัว2 เสีย ความรู้สึกเหมือนว่ารถจะกินน้ำมันมากขึ้น เพราะปกติ 1 ถังผมวิ่งทางประจำได้ 400 โล มันเหลือแค่ 300 โล ส่วนหนึ่งอาจเพราะทำเฮดเดอร์มา มันแรงก็กดใหญ่เลย 555

และหลังจากตัวที่1 เสียตามมา รถไม่ค่อยจะวิ่ง เวลารถติดเหมือนจะดับ แต่ไม่ดับ รอบเครื่องเวลาแอร์ตัด จะเหลือ 600 รอบ เร่งไม่ค่อยออกเลย
สาเหตุ เพราะเซ็นเซอร์วัดค่าไม่ได้ ทำให้จ่ายน้ำมันไม่ถูกครับ (อันนี้ช่างบอกมา)