ผู้เขียน หัวข้อ: !!! เรื่องเว็บล่มเมื่อคืนวานนี้ครับ !!!  (อ่าน 2687 ครั้ง)

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
!!! เรื่องเว็บล่มเมื่อคืนวานนี้ครับ !!!
« เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 08:44:59 AM »
สวัสดีครับเพื่อนสมาชิกทุกท่าน  :)

เนื่องจากเมื่อค่ำวานนี้(ไม่แน่ชัดว่าเวลาเท่าใด) มีเหตุการณ์ที่ไม่สามารถเข้าชมเว็บไซน์ได้ โดยพี่ Zoom-zoom ได้โทรฯ แจ้งความผิดปกติดังกล่าวให้ผมทราบ และได้แจ้ง web admin (คุณ akeidea) ด้วยเช่นกัน   ???

หลังจากนั้นเว็บก็กลับมาสามารถใช้งานได้ตามปกติ ทราบจากคุณ akeidea ว่า ทางผู้ให้บริการ Sever มีการเปลี่ยนเครื่อง Serverใหม่    ???

ขอขอบคุณพี่ Zoom-zoom ที่เป็นผู้พบเหตุการณ์และแจ้งผู้เกี่ยวข้องทุกฝ่ายทราบ จนสามารถกลับมาใช้งานได้ตามปกติ ขอบคุณ akeidea ที่แก้ไขปัญหาและแจ้งผลกลับให้ทราบ   :emo59:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ yorolex

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 1
Re: !!! เรื่องเว็บล่มเมื่อคืนวานนี้ครับ !!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 09:13:25 AM »
เรียน อ.หนุ่ม
yesterday evening on webpage said hacked by ..... :066: :066: :004:
ผมเลยรีบปิดครับกลัวว่าเป็นไวรัส
ยินดีที่web เรากลับมาปกติครับ

ออฟไลน์ Dancing_with_Devil

• MIATA Level 4
  • Gift : 4
  • Who doesn't have enemy, doesn't have charactor
Re: !!! เรื่องเว็บล่มเมื่อคืนวานนี้ครับ !!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 09:15:07 AM »
เรียน อ.หนุ่ม
yesterday evening on webpage said hacked by ..... :066: :066: :004:
ผมเลยรีบปิดครับกลัวว่าเป็นไวรัส
ยินดีที่web เรากลับมาปกติครับ

เจอเหตุการณ์เหมือนกัน
และปฏิบัติตัวเช่นเดียวกัน
กลัวโดนไวรัส

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Gift : 56
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 09:40:15 AM »
เวบล่ม ดีกว่าเรือล่มปากอ่าวนะครับ อิอิ...

ออฟไลน์ NA_Devil

• *
  • Gift : 14
  • www.nasshops.net , www.nasshops.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 10:12:33 AM »
เวบล่ม ดีกว่าเรือล่มปากอ่าวนะครับ อิอิ...

ยังเปลี่ยนเรื่องลงใต้สะดือได้อีกนะคับเนี่ยะ.... :009:

ก็นึกว่า user ตัวเองเป็นอะไรเข้าไม่ได้ โทรสอบถามคุณโจ๊กได้ความว่าเข้าไม่ได้เช่นกัน

แต่ตอนนี้เข้าได้ปกติ ก็ดีแล้วครับที่ไม่ได้เกิดความเสียหายอะไรกับข้อมูล เป็นกำลังใจให้ทีมงานทุกคนครับ
  :emo59: :emo59:

"จำหน่ายอุปกรณ์ รับออกแบบ ติดตั้ง ระบบ Network, Network Storage www.nasshops.net"

ออฟไลน์ akeidea

• *
  • Gift : 6
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 10:35:23 AM »
เมื่อวานทาง hostinglotus.com ได้เมล์มาหาผมมีข้อความดังนี้ครับ

กราบเรียนลูกค้าผู้มีอุปการคุณทุกท่าน

ทางเราได้ตรวจสอบพบว่า server ip 122.155.7.128 ในส่วนของ kernel ไม่สามารถ boot ได้

ทางเรากำลังนำเครื่อง server ตัวใหม่เข้าไปติดตั้งแทน

ซึ่งจะติดตั้ง os และ software directadmin

พร้อมทั้งเริ่มดำเนินการ restore ข้อมูล

คาดว่าจะแล้วเสร็จประมาณ 3.00 น วันที่ 23 กันยายน 2553

ทางเราต้องขออภัย ในความสะดวก มา ณ ที่นี้ด้วยครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 10:44:31 AM »
Thank you khun Ake ครับ
ปฏิบัติการแก้ปัญหาได้อย่างแข็งขันครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 10:45:26 AM »
แต่อ.หนุ่มไม่ค่อยแข็งนะครับ :002: :002: :002:

ออฟไลน์ Dancing_with_Devil

• Gift : 4
  • Who doesn't have enemy, doesn't have charactor
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 11:05:52 AM »
แต่อ.หนุ่มไม่ค่อยแข็งนะครับ :002: :002: :002:

เป็นเรื่องจริงเหรอจานหนุ่ม
ที่ว่าไม่ค่อยแข็ง
มาชี้แจงด่วน

ออฟไลน์ mazdalover

• Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 12:52:14 PM »
อีกและ ... โดนแขวะอีกและ ...  :emo51:

โบราณเค้าว่า ... ว่าแต่เค้า อิเหนาเป็นเอง เด้อ   :P

แข็งไม่แข็งไม่รู้  ??? แต่เรือไม่เคยล่ม ... ก็แล้วกัน  :-*

ก็ผมขับแต่รถนิ 5-5-5-5-5  :emo56:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ   :car:

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • *
  • Gift : 52
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 01:46:21 PM »
ขอบคุณทั้งคุณเอกและอาจารย์หนุ่มด้วยนะครับ  :emo59:

สำหรับเรื่องไวรัส ผมยืนยันว่าไม่มีทางที่จะไปจากเวปเราได้ ไม่ว่ากรณีใดๆ
ผมได้ตรวจสอบเอง(เพราะกลัวเหมือนกัน) และเป็นคนละกรณีกับโดนแฮก

ไอ้เรื่องแข็งไม่แข็ง อย่าคุยในเวปเลยครับ
ไม่ใช่ว่าไม่ดี

แต่ไปพิสูจน์กันเลยดีกว่า  :emo59:เหมือนเอารถไปวิ่งในสนามไง
จาได้รู้กัน ว่า ไผเปนไผ  ฮ่า ๆๆ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 02:45:08 PM »
ขอแก้ข้อความนะครับ
เป็นไม่ค่อยแข็งขันครับ
เห็นด้วยกับพี่ ZOOM ZOOM ว่าควรชวนกันไปพิสูจน์ ครับท่าน