ผู้เขียน หัวข้อ: NA ใช้น้ำมันแกสโซฮอลล์ได้ไหมครับ  (อ่าน 4783 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gong959

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 53
NA ใช้น้ำมันแกสโซฮอลล์ได้ไหมครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 03:41:24 PM »
น้องใหม่รายงานตัวครับ 

ต้องขออภัยหากหัวข้อนี้เคยถูกพูดถึงไปแล้ว  ผมพยายาม search ดูหัวข้อเก่าๆ ก็ไม่เจอครับจึงขออนุญาตตั้งกระทู้ใหม่

ตอนนี้ใช้ 1992 NA เครื่อง 1.6 เดิมๆครับ  ได้รถมาเดือนกว่าแล้วเติม Shell V-Power 95 มาตลอด  แต่เดือนที่แล้วทาง Shell ประกาศจะเลิกจำหน่าย V-Power 95 ซึ่งนั่นหมายถึงปั๊มเชลล์ทุกปั๊มจะจำหน่ายแต่น้ำมันเอธานอลเท่านั้น   

ผู้ใช้รถ NC คงไม่มีปัญหาอะไร แต่ NA และ NB นี่จะทำอย่างไรดีครับ    ผมทราบว่า Caltex ยังมี 95 (non-ethanol) ขายอยู่ แต่อีกไม่นานก็คงตามเทรนด์เลิกขายเหมือนยี่ห้ออื่น

จึงอยากจะหา solution ระยะยาวครับ  รบกวนแนะนำด้วยครับ ว่าต้องทำอย่างไร  ต้องเปลี่ยนอุปกรณ์อะไรบ้าง

รถของผม original ทั้งคัน ใจจริงแล้วไม่อยากเปลี่ยนอะไรเลย แต่อาจจะต้องทำใจ เพราะคงเลือกอยากเห็นรถวิ่งได้มากกว่าจอดครับ 

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Dancing_with_Devil

• MIATA Level 4
  • Gift : 4
  • Who doesn't have enemy, doesn't have charactor
Re: NA ใช้น้ำมันแกสโซฮอลล์ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 03:47:03 PM »

สมัยที่ผมขับ NA, NA Turbo, NB
ผมใช้ แก๊สโซฮอล ตลอดครับ
ตลอดเวลาที่ใช้ 5-6 ปี ไม่พบปัญหาใด ๆ
แต่ใช้ โซฮอล 95 นะครับ

มีน้องในคลับ ใช้ na6 ยังใช้ โซฮอล91 วิ่งเร็วโคตรๆ
ไม่เห็นมีปัญหาใด ๆ ครับ

• *
Re: NA ใช้น้ำมันแกสโซฮอลล์ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 04:06:49 PM »
ขอบคุณคับ  ขอถามเพิ่มเติม

1. ไม่ทราบว่า NA และ NA turbo คันที่เคยใช้เป็นรถปีอะไรครับ   เครื่อง 1.6 หรือ 1.8 ครับ

2.  ตอนที่ใช้นั้น ใช้รถเป็นประจำหรือไม่  น้ำมันในถังมีการหมุนเวียนบ่อยแค่ไหน   คือเติมน้ำมันบ่อยไหมครับ ประมาณเดือนละกี่ครั้ง

ออฟไลน์ Dancing_with_Devil

• Gift : 4
  • Who doesn't have enemy, doesn't have charactor
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 04:26:22 PM »
ขอบคุณคับ  ขอถามเพิ่มเติม

1. ไม่ทราบว่า NA และ NA turbo คันที่เคยใช้เป็นรถปีอะไรครับ   เครื่อง 1.6 หรือ 1.8 ครับ

2.  ตอนที่ใช้นั้น ใช้รถเป็นประจำหรือไม่  น้ำมันในถังมีการหมุนเวียนบ่อยแค่ไหน   คือเติมน้ำมันบ่อยไหมครับ ประมาณเดือนละกี่ครั้ง

1.  NA 1.8  /  NA Turbo 1.6

2.  รถใช้ไม่ประจำ จอดเป็นส่วนใหญ่ เดือนหนึ่งใช้ประมาณ 3-4 ครั้ง ส่วนใหญ่ขับเที่ยวกับเพื่อน ๆ ในคลับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 04:58:57 PM »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 04:59:19 PM »
มาร่วมแชร์ประสบการณ์ กับการเติมน้ำมันเชื้อเพลิงของเจ้าตัวเล็กคันโปรดกันนะครับ  ???

ผมเองใช้ NA1.8(1995) กับ NB1.8(2002) ... ก่อนหน้านี้ 2-3 ปี เติม caltex 95 ตลอด (แพงโคด ๆ  :emo51:)

จากนั้นในงาน meeting ของชมรมฯ คุยกับคุณพ่อของลูกแก้ว(คนละคนกะน้อง kris- น๊า) และได้รับคำแนะนำให้ลองใช้ esso 91 แล้วเติมหัวเชื้อ 1 กระป๋อง/ถัง ... ประหยัดกว่าเติม 95 เยอะทีเดียว  :D

หลังจากเติม esso 91+หัวเชื้อ ทุกครั้งที่เติมน้ำมัน ก็ลองตัดสินใจเติม esso 91 อย่างเดียวโดยไม่เติมหัวเชื้อ ทุกครั้งที่เติมน้ำมันจะจดเลขกิโลที่วิ่ง จำนวนลิตรที่เติมและหาค่าเฉลี่ยต่อถังว่าวิ่งได้กี่ กม./ลิตร ---> ผลลัพธ์ที่ได้ไม่แตกต่างกันมากนักระหว่างเบนซิน 95 กับ เบนซิน 91+หัวเชื้อ กับเบนซิน 91 อย่างเดียวไม่ใส่หัวเชื้อ  :emo47:

อีกเรื่องเกี่ยวกับการเลิกขายเบนซิน 91 และเบินซิน 95 นั้น ... ผมว่ายังอีกนานมากกว่าจะเลิกขาย เพราะวันนี้หลายเจ้ากลับมาขายเบนซิน 91 และเบนซิน 95 กันคึกคัก เพราะกำไรต่อลิตรมันมากกว่าแก๊ซโซฮอลล์  :emo55:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ Joke

• *
  • Gift : 21
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 05:03:40 PM »
ผมก็กังวลเรื่องนี้อยู่เหมือนกัน เห็นคุณ dancing_with_devil ตอบแล้วสบายใจขึ้นมาอีกหน่อย
เพราะกำลังจะได้ NB จากคุณโน๋ แถวๆที่ผมอยู่ไม่มี 95 เลย

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 10:53:41 PM »
อ่านแล้วสบายใจเหมือนกันครับ  เฮ้อ  โล่งอก

เอาเป็นว่าผมจะเติม เบนซิน 95 ไปเรื่อยๆ จนกระทั่งมันไม่มีให้เติมแล้วค่อยมานั่งกลุ้มนะครับ   เย้ๆ   :106:

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• *
  • Gift : 28
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 03:32:05 AM »

สมัยที่ผมขับ NA, NA Turbo, NB
ผมใช้ แก๊สโซฮอล ตลอดครับ
ตลอดเวลาที่ใช้ 5-6 ปี ไม่พบปัญหาใด ๆ
แต่ใช้ โซฮอล 95 นะครับ

มีน้องในคลับ ใช้ na6 ยังใช้ โซฮอล91 วิ่งเร็วโคตรๆ
ไม่เห็นมีปัญหาใด ๆ ครับ

มาเฉลยน้องในคลับคนนั้นน่าจาเป็นป๋มเอง :025:

แรกๆก็กลัวน้ำมันจะกัดสายเพราะรถไม่ค่อยได้ขับ(อาทิตย์ขับหนนึง)เลยเติมแต่เบนซิล91 เพราะที่นครปบมไม่มี95ขาย

พอน้ำมันแพงขึ้นเรื่อยๆ เลยลองโซฮอร์95ดู น้ำมันยังแพงอีก เลยลดมาเติมโซฮอร์91มันซะเลย

ผลที่ออก...ก็วิ่งเหมือนเดิม เท่าเดิม ไม่แตกต่างกันเลย

หรือว่าป๋มไม่เทพพอที่จารับรู้ความรู้สึกความแรงของกระตังค์ที่จ่ายแพงได้ :025:

เลยเติมแต่โซฮอร์91มาตลอด เพราะมานถูกสุดแล้วที่Naจารับได้ ถ้าเติมE20ได้ก็จาเติม :emo58:

ส่วนระยะยาว และถ้ารถไม่ค่อยได้ขับ แนะนำเปลี่ยนสายน้ำมันเดิม แล้วเปลี่ยนมาใช้สายที่เติมโซฮอร์ได้

เน้นนะคับ ว่าเลือกอ้ายยี่ห้อที่น่าเชื่อถือ ราคาแพงนิสนึง เพราะที่ผ่านมา หลังๆมานมียี่ห้อมั่วนิ่ม ทำมาพิมพ์เติมโซฮอร์ได้มาขาย

หลงซื้อมาใช้ไป กัดสายแตก น้ำ(มัน)กระจายเลย :010:

กรองเบนซิลถ้านานแล้วก็เปลี่ยนด้วยกันเลยทีเดียว ส่วนพวกปั้มติ๊ก ถ้าวันนึงมันพังก็ชั่งมัน

ราคาไม่ได้แพงอย่างที่คิด แลกกับความสะดวกสบายไม่ต้องมานั่งวนรถมาปั้มที่ขายเบนซิล95ป๋มก็ยอม

เอาเป็นว่า ถ้าห่วง และรัก ถนอมอ้ายตัวเล็กจิง ก็เติมเบนซิล91 ก็ได้ไม่ต้องถึง95 แต่ถ้าได้95มันก็ดี :025:

แต่ถ้าสบายกระเป๋าหน่อย(จิงปล่าวหว่า) โซฮอร์95 แต่ถ้า หลังชนฝาอย่างป๋มโซฮอร์91โลด :car: :car:บรื้น...บริ้น :car:

ออฟไลน์ ugly

• Gift : 0
  • furniture.co.th
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 10:00:04 PM »
เคยมีคนถามเยอะมากๆ และคนตอบก็ตอบกันบ่อยๆจนจะเบื่อกันหรือเปล่าไม่รู้ครับ
ถ้ามีคู่มือรถมาด้วย เขาจะให้เติม 91 ครับ แต่ถ้าใครเงินเหลือและอยากได้แรงขึ้นทางใจก็ 95 โลด
ส่วนโซฮอลล์ ผมเองอาจจะคอนเซอเวทีฟไม่เหมือนคนอื่นๆครับ
อาจจะรักรถมากเกินไปหรือเปล่าไม่รู้ แต่ผมไม่เติมครับ เพราะมันไม่ได้ออกแบบมาให้ใช้อยู่แล้ว
เนื่องจากตอนนั้นยังไม่มีโซฮออล์ แต่มันจะเห็นผลในสองปีสามปีไหมคงไม่ขนาดนั้น
เพราะพวกยางต่างๆที่มันทนแอลกอฮอลล์ไม่ได้มันไม่ได้เปื่อยในไม่กี่วัน มันใช้เวลา
ส่วนท่านใดใช็โซฮอล์ก็แล้วแต่ครับ ของแบบนี้มันพูดยากแบบว่าไก่กะไข่อะไรเกิดก่อนนั่นแหละ
ถ้าคิดจะใช้ยาวๆ แนะนำให้ใช้ 91 แต่ถ้าใช้เบื่อๆแล้วขายก็โซฮอลล์โลด
เดี๋ยวรอท่านอื่นๆมาต่อนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2010, 10:02:54 PM โดย ugly »

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 03:08:43 PM »
จริงๆก็นึกไว้อยู่แล้วว่าคงต้องมีคนเคยถาม  แต่เผอิญผม serch กระทู้เท่าๆไม่เจอน่ะครับ

จากข้อมูลที่หลายๆท่านได้ให้ความเห็นมา ผมเอาก็เสียวๆอยู่ ไม่กล้าเติมโซฮอลล์จริงๆ

ปั๊มเชลล์ที่ใกล้บ้านก็เลิกขายทั้ง 91 และ 95 ไปเมื่อสัปดาห์ก่อนแล้วครับ  แต่ยังดีที่ Caltex ซึ่งห่างไปไม่ไกลยังขาย เบนซิน 95 อยู่ (แต่ไม่ยักจะมี เบนซิน 91) ผมก็จะเติมเบนซิน 95 ต่อไปก่อนครับ

อีกหน่อยหาเติมไม่ได้จริงๆ ค่อยมาตั้งกระทู้ถามกันอีกที  อิอิ

ออฟไลน์ ugly

• Gift : 0
  • furniture.co.th
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 09:20:40 PM »
ผมแนะนำอย่างนี้นะครับ
เติมบ้างไม่เติมบ้าง ผสมๆกันไป
ถ้าวิ่งยาวๆเติมโซฮอล์โลด
ถ้าจอดนานๆ เติม 91 โลด
เพราะโซฮอล์จอดนานสามสี่วัน
น้ำมันมันจะแยกตัวออกจากแอลกอฮอลล์
อาจจะมีผลเสียต่อรถบ้าง
ถ้าขับทุกวัน เติมบ้าง ผสมบ้าง
ไม่น่าจะมีปัญหาครับ E36 แม่ผมตายเพราะโซฮอล์มาแล้ว
ท่อเท่อละลาย เปื่อย ตะกอนอะไรนักไม่รู้ดำๆ
ขับแล้วรถสะอึกๆ จอน็อคไม่น็อคแหล่
พอไปเช็ค แกะออกมา ลมแทบใส่ครับ
คิดค่าซ่อม จริงๆก็ยังถูกกว่าเติม 95 สักปีสองปีครับ
แต่ถ้าไปตายตอนไปทางไกลดึกๆนี่มีเสียว

ออฟไลน์ bas_m2

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 6
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 01:31:51 PM »
เติมโซฮอล์ 95 ได้นะคับแต่ส่วนใหญ่ผมเติมเก้าห้า ตลอด แพงหน่อยแต่มั่นใจ แต่ถ้าจะเอาชัวร์ก็เปลี่ยนท่อน้ำมันใหม่ กับ ยางโอลิงหัวฉีด จบเลยครับ รู้สึกว่าจะเติม e 85 ได้ด้วย กำลังทำอยู่ ได้เรื่องยังไงจะมารายงานอีกทีนะครับ อิอิ อยากขับรถใจจะขาดแย้ววว