ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ครับ รบกวนปรึกษาปัญหาน้อง NC ครับ เผอิญเพิ่งเจออุบัติเหตุมา  (อ่าน 4937 ครั้ง)

ออฟไลน์ FuMi*

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 1
ครับ ผมฟูมิ สมาชิกใหม่ครับ เผอิญว่ายังอ่อนหัดเรื่อง miata มากมายครับ ยังไงฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

คือ ผมมีปัญหาจะรบกวนปรึกษาเพื่อน ๆ หน่อยอะครับ เผอิญคือว่า ลูกชายผม NC1 RHT เพิ่งประสบอุบัติเหตุ มอเตอร์ไซต์ขี้เมา ชนลูกชายผม ทำให้ไฟ head light ขวาแตก กระจกหน้าแตก แอร์แบค ระเบิด เข็มขัดเจ๊ง ตอนนี้ผมกะลังเริ่มซ่อมตัวถัง เพราะมอไซต์ครูดไปทั้งด้านขวา และทางอู่ซ่อมสี เค้าก็ต้องการ head light เพื่อจะได้ทำการซ่อมบังโคลนให้พอดีกับส่วนไฟ แต่ตอนนี้ปัญหาคือว่า แค่สั่ง head light ที่ศูนย์ก็ติด back order ซะแล้วล่ะครับ (คือรอไปเลย) จะสองอาทิตย์แล้ว ยังไม่ได้ข่าวคราวเลยไม่รู้ว่าจะได้อะไหล่จริง ๆ เมื่อไหร่ เลยอยากจะรบกวนสอบถามว่า พอจะมีที่อื่นที่ผมสามารถจะหาอะไหล่มาแทนได้เร็วกว่ามั้ยครับ จะมือหนึ่งมือสองก็ได้นะครับ

ละก็ แอร์แบค กะเข็มขัดด้วยครับ ตอนนี้ทางศูนย์ยังไม่ได้เริ่มสั่งอะไหล่ภายในให้ผม เพราะต้องรอให้ซ่อมภายนอกให้เสร็จก่อน ซึ่งผมก็คิดไว้ในใจแล้วว่า ถ้าสั่งอะไหล่ มันต้องมีบางตัวติด back order แหง ๆ อย่างที่รู้กัน คือ ศูนย์มาสด้า พอขึ้นเป็น back order แนวโน้มจะคาดเดาเวลาอะไหล่เข้าจริง ๆ ได้ยาก ถ้าในกรณีอย่างนี้ ผมควรจะสั่งอะไหล่ทั้งระบบรอเลย หรือว่ารอให้ทางศูนย์ได้รื้อออกมาดูก่อนว่า มีอะไรเจ๊งบ้าง แต่ก็คือต้องรอให้ซ่อมสีเสร็จก่อนอีกเป็นเดือน ซึ่งผมจะกลัวว่าจะเสียเวลามากเกินไป หรือว่า ผมควรจะใจเย็น ๆ ก่อน รอให้ซ่อมสีเสร็จ แล้วค่อยรื้อ แต่ผมเคยแอบได้ยินมาว่า ระบบนิรภัยของ NC เมื่อแอร์แบค กะเข็มขัด ทำงานไปแล้ว มันก็จะเจ๊งไปเลย ใช้ได้ครั้งเดียว ต้องเปลี่ยนยกชุด

เพื่อน ๆ มีความคิดเห็นยังไงกันบ้างครับ รบกวนด้วยนะครับ  :'(
ปล ผมอยู่เชียงใหม่ ครับ

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 32
โทรไป 2 เบอร์นี้เลยครับ

081-682-5699 พี่ต้น

089-149-6556 ป๋อ

สู้ๆครับ

• *
ขอบคุณมากเลยครับ คุณ Rattster ยินดีที่ได้รู้จักครับ จริง ๆ ก็มีคนแนะนำให้ผมลองโทรหาคุณป๋อเหมือนกัน เดี๋ยวผมคงต้องลองโทรไปดูหน่อยแล้วครับ ว่าแต่ เค้าคงไม่ตกใจนะครับ   :002:

• VIP
  • *
ยินดีครับ อยู่เชียงใหม่เหรอครับ  ผมไปบ่อยมาก

ไม่ทราบรถสีอะไรครับ เห็นมีอยู่คันจอดที่ 94 คอฟฟี่ ตลอด ใช่ป่าวคับ?

ออฟไลน์ king08899

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 4
แอร์แบค ส่วนไหนแตกครับ ผมว่าน่าจะซ่อมได้นะครับยัดลูกใหม่ไป
AUCC/////

Saint Gabriel's College

• *
@ คุณ Rattster 555 ผมเชื่อแล้วครับว่าไปเชียงใหม่บ่อยจริง ไม่บ่อยนี่ไม่รู้นะครับ ว่ามีอยู่คันที่ 94 คันนั้น soft top สีขาวครับ เจ้าของน้องขาวเค้าก็อยู่บ้านข้าง ๆ 94 นั่นแหละครับ :002: ของผมสีเหลืองครับ จริง ๆ ก็ไม่ค่อยได้เอาออกมาขับเท่าไหร่ ขับปุ๊บก็แจ็คพ็อตปั๊บ  :004:

@ คุณ king08899 ครับ แตกทั้งสองลูกเลยคร้าบ ลูกใหม่ยัดเข้าไปก็คงไม่น่าจะมีปัญหามาก แต่กลัวปัญหาจะอยู่ที่เจ้าพวก ตัวเซนเซอร์ กล่องควบคุม ชุดสายไฟ เนี่ยล่ะครับ เห็นราคาประเมิน ปาเข้าไปแยะอยู่ นี่ยังไม่รวม เจ้าตัวแบคเอง กะเข็มขัดอีก เพราะระบบมันพ่วงกันไปหมด เห็นราคาแล้วลมแทบใส่ ที่ลมแทบใส่ เพราะผมต้องจ่ายเอง ประกันเพิ่งหมดไปได้สามอาทิตย์ ฮ่า ๆ ๆ หัวเราะให้กับวิญญาณควายในตัวผมเอง  :106: ขอบคุณครับ

• VIP
  • *
อ๋อ ผมจำได้แล้ว สีเหลืิองกันชนหน้า Damp ใช่ป่าวคับ

เคยเห็นจอดอยู่หน้า วอร์มอัพ คับ วันที่มีงานเดินแบบคนทำศัลยกรรม

ว่าจะถ่ายรูปมา Miata Hunt อยู่แล้วเชียว

ปล.คันขาวรถคุณมอส เจ้าของนมมนต์คับ รู้จักกันคับ แต่จะมีิีอีกคันสีดำ เห็นจอดตรง 94 บ่อยๆคับ

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• *
  • Gift : 28
ลองโทรไปทั้ง2เบอร์น่าจาได้ของกลับมาครบๆ

ออฟไลน์ arare

• Gift : 6
ถามพี่ต้นเลยครับเท่าที่ดูมีเป็นคันๆ ซ่อมเสร็จเร็วๆครับจะได้มาขับกัน

ออฟไลน์ Campz

• Gift : 10
  • Originality is a mark of genius.
ขอบคุณมิตรภาพดีๆ พื้นที่ดีๆ www.miata-thai.net

deathmark

• บุคคลทั่วไป
พี่ต้น น่าจะมีครบนะครับ เผื่อจะได้ขึ้นไปส่งอะไหล่ที่เชียงใหม่ด้วย แฮะๆๆ

สู้ๆ ครับ เด๋วก็สวยเหมือนเดิมแล้ว

ปล  พี่ arare รู้ลึกรู้จริง สงสัยไปสอยบ่อย

ออฟไลน์ BEE

• *
  • Gift : 53
 เดี๋ยวก็กลับมาเหมือนเดิมนะครับ สู้ๆ

ออฟไลน์ arare

• Gift : 6
มีอะไหล่รถเราก็สบายใจแล้ว แต่ก็ยังสู้NAไม่ได้เยอะจริงๆหาNAอีกคันเหอะdm.ยิ่งดูก็ยิ่งสวยแถมอะไหล่บานเลยไม่ว่าdm.จะมิดช่วงไหนเรามีอะไหล่ไว้คอยบริการ555

deathmark

• บุคคลทั่วไป
มีอะไหล่รถเราก็สบายใจแล้ว แต่ก็ยังสู้NAไม่ได้เยอะจริงๆหาNAอีกคันเหอะdm.ยิ่งดูก็ยิ่งสวยแถมอะไหล่บานเลยไม่ว่าdm.จะมิดช่วงไหนเรามีอะไหล่ไว้คอยบริการ555

สมพรปากพี่  เด๋วมิดต่อๆ กัน ไม่ต้องกลัว เอาเป็นว่าน้องเล็ก ให้เกรียติ พี่กลางก่อน

ส่วนพี่ใหญ่ ไม่นิยมมิด อย่างนี้ แต่ถ้ามิดอย่างอื่นแถวๆ ถนนราบ แกช้อบ ชอบ

.............

ปล.ขออภัย จขกท นะครับ กลายพันธุ์ ซะแล้ว

• *
55555 ผมเริ่มสนุกกับบรรยากาศในนี้ซะแล้วสิฮะ เพื่อนแยะดี

ถึงคุณ Rattster สารภาพมาซะดี ๆ ว่าอยู่เชียงใหม่! รู้ลึกรู้จริง ๆ ๆ ช่ายครับ คันนั้นล่ะ ผมเอง วันนั้นผมไปงานนั้นมาครับ เพราะว่าเผอิญผมแอบเป็นหุ้นส่วนธุรกิจน่ะครับ ปล ละวันนั้นไม่ใช่เดินแบบคนทำศัลยกรรมครับคุณ Rattster 55555 เป็นแฟชั่นโชว์เปิดตัวคลินิกเสริมความงามโดยไม่ต้องผ่าตัดต่างหาก   :014:  ว่าง ๆ พาแฟนหรือสาว ๆ ในสต็อคไปใช้บริการได้นะครับ เดี๋ยวผมลดให้ 50% เลย (พูดจริง)  :014: (ไปกันใหญ่)

ยังไงก็ขอบคุณคุณ Tle คุณ arare คุณ Campz คุณ Deathmark คุณ BEE ด้วยนะคร้าบ ผมจะสู้ตายเพื่อน้องมัสตาร์ดของผม แต่พอคุณ arare กะ คุณ DM พูดถึง NA ขึ้นมา ผมก็ชักอยากจะมีกะเค้าบ้างแล้วสิ!