ผู้เขียน หัวข้อ: ประเมินศึก - อยากได้ NB ขอถามราคาวางเครื่อง+ เกียร์ + ช่วงล่าง ของ NB ครับ  (อ่าน 7916 ครั้ง)

ออฟไลน์ masked rider

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
    ขอแชร์ ประสบการณ์นิสนึง ผมเองก็เป็นผู้ชื่นชอบ และหลงไหล  MX5 มานานแล้ว จริงๆ แล้ว ชอบ  NA มาก แต่ไปๆ ๆมาๆ ๆ มาได้ NB ซะนี่ ก่อนจาได้ NBผมดูมาหลายคัน ก่อนจะมาเจอคันที่ใช้อยู่ปัจุบัน ส่วนใหญ่ก็จะใช้สายตาตัวเองดู ชวนเพื่อนไปดูบ้าง บางครั้
งทางบ้านก็บอกให้เราเปลี่ยนใจอีกว่า ดูรถคันเป็นล้าน ไปอาว CAMRY ACCORD  ไม่ดีกว่าเหรอ ปีใหม่กว่าด้วย คันที่จะอาว เล็กก็เล็ก นั่งได้สองคน  แต่ด้วยความชอบ และจิตใจที่มั่นคง จึงไม่สนการทัดทานจากใครทั้งสิ้น (ครั้งหนึ่งในชีวิตต้องขับให้ได้ ทำฝันให้เป็นจริง 5555)

1. ก่อนที่ผมจาได้รถคันที่ใช้อยู่ปัจจุบันมา ส่วนใหญ่ผมก็จะดูพวกตะเข็บรถ (อานนี้ต้องมีเพื่อนไปด้วยช่วยกันดูคอยจับผิด)  
ดูช่วงล่างอานนี้ต้องไปปั๊มที่เขาถ่ายน้ำมันเครื่อง มุดไปดูใต้ท้องว่ามีร่องรอย หรือบุบ ฉีกขาดบ้างไหม

2. ดูสมุดคู่มือรถ เผอิญเจ้าของเดิมเข้าศูนย์ตลอด มีประวัติก็เลย โอ เค ไป  

3. ส่วนเครื่อง ก็ลองฟังเสียงเครื่องยนต์ ว่ามานมีเสียงอาไรผิดปกติไหม แล้วขอเจ้าของเพื่อลองขับ

ตั้งแต่ได้คันนี้มา ขับไปสองเดือน แจ๊คพ๊อต พอดี ขับๆ ไป เครื่องเร่งไม่ขึ้น ดับซะงั้น ก็เลยเข้าศูนย์ เช็ค ปรากฎว่าเซนเซอร์เพลาลูกเบี๊ยวเสีย ก็เลยเปลี่ยนเซนเซอร์และถือโอกาส ถ่ายของเหลวทั้งหมดไปด้วยเลย รอบนั้นโดนไปทั้งหมดประมาณหมื่นห้าครับ  

หลังจากที่ทำมาคราวนี้วิ่งเนียนเลย ไม่มีปัญหาอาไรเลยครับ ณ วันนี้ ผมก็ยังรัก MX5 ยังไงผมขออวยพรให้ได้รถตามที่ใจปราถนานะครับ โชคดีครับ

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 52
ให้ผมแนะนำบ้างนะครับ

Mx5 เนี่ยเป็นรถเฮงซวยจริงครับ ถ้าไม่มีเงินซ่อมเครื่องเป็นแสนอย่าได้ซื้อมาใช้นะครับ เดี๋ยวจะหาว่าไม่เตือน    :o
รถผมซื้อมาตอนวิ่งแค่ 38000 กม.เมื่อ 4 ปีที่แล้ว ตอนนี้เพิ่งวิ่งไปรวมไมล์เป็น 56000 กม. เสียเงินทำเครื่องไป 3 รอบ หมดไปแล้วไม่ต่ำกว่า 180000 บ. ทั้งเปลี่ยนแคมเอย ลูกสูบเอย กล่องเอย ชีวิตนี้ไม่คิดว่าจะต้องมาซ่อมเครื่องที่ใช้ปีละไม่เกิน 4000-5000 กม. แล้วต้องมาเสียเงินเปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่ เซ็งเป็ดจริงๆ  อนาคตอันใกล้อาจต้องเสียเงินเปลี่ยนข้อเหวี่ยงกับก้านสูบอีก รถอารายวิ่งไม่กี่หมื่นโล ต้องเสียเงินเปลี่ยนไส้ในทุกชิ้น บ้าจริงๆ        :010:

โถ น่าเห็นใจมากเลยครับ  งั้นผมขอแบกภาระแทนดีป่าว

เอาเครี่อง(ที่ว่า)เฮงซวยออก ผมจาเปลี่ยนเอาเครื่องดีๆ ใส่แทนให้

ต้องรีบหน่อยนะครับ วันที่ 8/8 ผมจาได้เอาไปอัดในสนามให้เละไปเลย ฮ่า ฮ่า

ออฟไลน์ bas_m2

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 6
เฮงซวย อิอิ แต่ผมชอบ ได้ออกจากบ้านบ่อยๆ

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
ใคร ๆ ก็ว่ามี MX-5 แล้วซวย ... งั้นผมคงซวยไม่รู้สร่างกะพี่ Zoom-zoom ทั้งคู่  :emo48:

ดันมีคนละ 2 คัน ไม่ซวยตอนนี้จะไปซวยตอนไหน  :o

รางวัลที่ 1 งวดนี้ ออก 210008 ทะเบียน shinju 8000 ... กลับหน้ากลับหลังก็ได้ตังค์ใช้แล้วดันไม่ทำ   :o

เห็นมะ ... มีแล้วซวยจริง ๆ    :-X

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ   :car:

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • *
  • Gift : 52
น่านดิ 'จารย์  ขับรถเปิดประทุนมาก็หลายคันอยู่

ไม่เคยเปลี่ยนคนนั่ง มากเท่า MX-5 เลย

สองคันนี่เปลี่ยนคนนั่งไปเกินโหลแล้ว

จะว่าซวยก็เอา ก็คนมันชอบนิ :002:

ออฟไลน์ ton-diy

• *
  • Gift : 26
อิจฉาพี่Zoom Zoom จังเลย ผมขับมาก็หลายปีเปลี่ยนมาแล้ว 2 คัน
แต่คนนั่งข้างยังคนเดิมเลย  จนใจจัง อยากมีวิชาแบบพี่จังเลย
:014:

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• *
  • Gift : 28
อิจฉาพี่Zoom Zoom จังเลย ผมขับมาก็หลายปีเปลี่ยนมาแล้ว 2 คัน
แต่คนนั่งข้างยังคนเดิมเลย  จนใจจัง อยากมีวิชาแบบพี่จังเลย
:014:

โอ้ว...ของพี่ยังดี ยังมีคนเดิมให้นั่ง แต่ป๋มนี่จิ

ขับมาจา2ปีแล้ว ยังไม่มีคนนั่งข้างเลย :009: :009:

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
นาย TleMinacA ขับมา 2 ปีไม่มีคนนั่งด้วย อย่าเสียใจไปเลย ผมขับมา 4 คัน สิบกว่าปี ไม่เคยเลยสักครั้งที่สาวจะเห็น MX-5 แล้วกระโดดขอนั่งไปด้วยคน(เหมือนเพื่อน ๆ ท่านอื่น   :'()

สงสัยหน้าตาผมจะเป็นอาวุธปกปักรักษา MX-5 ได้เป็นอย่างดี ............ มันเกี่ยวกันไหมเนี่ย  ???

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car: