ผู้เขียน หัวข้อ: ล้อขอบ 15 Offset ไหน เหมาะสมกับ NA ที่สุดครับ กำลังจะหาล้อใหม่ขอคำแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 3017 ครั้ง)

ออฟไลน์ จิ๊กโก๋อกหัก

• MIATA Level 2
  • **
  • Gift : 17
  • ปั่นเถิดดวงใจ
สวัสดีครับ

. . . กำลังจะหาล้อใหม่ขอบ 15นิ้ว แต่ก็ยังสับสนเรื่อง offset ที่กำลังดีครับ ไม่ยื่นไม่หุบ จะเป็น offset ขนาดไหน เพราะว่าดูในเนทส่วนใหญ่มีแต่ offset +30 ขึ้นไปทั้งนั้น ถ้าใส่แล้วไม่รู้ว่าจะหุบไปมั้ย เลยต้องรบกวนพี่ๆแนะนำให้หน่อยครับว่า offset ขนาดไหนกำลังดีสำหรับ NA ดี  ตอนนี้ผมใส่ยาง Nitto NT555 195/50/15 อยู่ครับ

. . . ใครมีล้อสวยๆก็แนะนำกันมาได้นะครับ อยากได้ล้อใหม่แล้ว ล้อเดิมมันลึกมากๆๆๆๆ Equip01 อยากเปลี่ยนล้อครับ อยากได้ performance ที่ดีกว่านี้เพราะจะ upgrade ช่วงล่างใหม่ทั้งหมดเน้นประสิทธิภาพครับ

รบกวนด้วยครับผม

:emo59:

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
อยากทราบขนาดล้อ 01 ครับว่า กว้างกี่นิ้ว ออฟเท่าไหร่. ถ่ายรูปให้ดูหน่อยนะนะนะ

ออฟไลน์ mazdalover

• Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
เข้ามาปะเหลาะน้องใหม่ ... รู้นะคิดไรอยู่   :emo51:

ว่าแต่อยากเห็นรูป(เฉย ๆ ) เหมือนกันครับ  :-*

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ   :car:

• **
เดี๋ยวเช็คให้ครับผมเองก็จำไม่ได้

นี่กำลังหาล้อใหม่อยู่ครับ ใครมีลายแทงดีดีแนะนำด้วยนะครับ

:emo59:

mad_monkey

• บุคคลทั่วไป
พี่แอ๊ค คัน69 ไง ล้อ 01 สีครีม  ถ้าพี่มีล้อ 01 ที่ไม่ล้น ก็รองคุยขอแลกกันไปเลย

ล้อหลังรถพี่เดีย ลึกมากเลยนะ 

ออฟไลน์ cabriolet

• Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
พี่แอ๊ค คัน69 ไง ล้อ 01 สีครีม  ถ้าพี่มีล้อ 01 ที่ไม่ล้น ก็รองคุยขอแลกกันไปเลย

ล้อหลังรถพี่เดีย ลึกมากเลยนะ  
อ๋อ คัน ล้อสีขาวครีม   ลึกมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ออฟไลน์ Pete NA

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 35
  • Red MIATA NA : V-Special
ถ้าจําไม่ผิด NA recommended offset from Mazda +21 ล้อ 15" (เพราะผมใช้อยู่eiei)

ออฟไลน์ Neung_REDSteR

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 15
มันขึ้นกับความกว้างของล้อด้วยครับ  ดูที่ offset อย่างเดียวไม่ไ้ด้ครับ 

เอาลิงค์นี้ไปดูเป็นแนวทางครับ  มีตัวอย่างค่อนข้างครบ
http://clubroadster.net/vb_forum/showthread.php?t=25080   

• **
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากครับ +gift ให้พี่ๆทุกท่านครับ  :like:

สงสัยคงได้ล้อใหม่โดยเร็ววัน  :005:

ออฟไลน์ George Manont

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
.

มาจาก Miata.net ครับ

Miata Wheel Spec

Standard Wheel Sizes: 14 x 5½-JJ or 15 x 6-JJ
Temporary Spare: 14 x 4T
Offset: 45mm

เพิ่มเติมครับ

PCD 100 mm.  ( PCD = ระยะห่างสูงสุดของน้อตล้อ )

PCD

Click ข้างล่าง... จะได้ความรู้เพียบครับ

http://www.miata.net/faq/wheel_weights.html

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2012, 09:23:21 PM โดย George Manont »