ผู้เขียน หัวข้อ: กรองเปลือยvsกรองk&n แบบไหนดีกว่าครับ  (อ่าน 2570 ครั้ง)

ออฟไลน์ king08899

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 4
กรองเปลือยvsกรองk&n แบบไหนดีกว่าครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 09:31:27 AM »
รถmiata ncครับอยากทราบว่าระหว่างกรองk&nตรงรุ่นกับกรองเปลือยที่ขายทั่วไปอย่างไหนดีกว่ากันครับ
AUCC/////

Saint Gabriel's College

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 32
Re: กรองเปลือยvsกรองk&n แบบไหนดีกว่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 10:14:01 AM »
K&N จร้า. ไม่ใช่ว่ายี่ห้ออื่นไม่ดีนะครับ แต่ชอบ K&N เพราะล้างได้และิายุการใช้งานยาวนานครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2011, 10:25:28 AM โดย Rattster »

ออฟไลน์ king08899

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 4
Re: กรองเปลือยvsกรองk&n แบบไหนดีกว่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 10:37:57 AM »
แล้วกรองเปลือยแบบเห็ด กับ เปลือยเป็นแผ่นๆที่พี่ป๋อขายอยู่หละครับ ในแง่การใช้งานอะครับแบบไหนดีกว่ากัน ครับ
AUCC/////

Saint Gabriel's College

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 32
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 10:59:05 AM »
จริงๆแล้วแบบเห็ดน่าจะดีกว่าครับ หมายถึงการดูดน่าจะได้อากาศที่มากกว่า

แต่ที่สำคัญที่สุดคือ อุณหภูมิและทิศทาง มากกว่าครับ

กรองเห็ดที่ว่า ถ้าดูดอยู่แต่ในห้องเครื่อง ไม่ได้กันทิศทางและอุณหูมิ

ก็จะดูดความร้อนเข้าไป ทำให้ได้รับมวลอากาศที่น้อย

กลับกันถ้ากรอง STD. เราสามารถกำหนดทิศทางและอุณภูมิได้

ก็ทำให้ได้ประสิทธิภาพที่ดีกว่าครับ ระบบของ NC เดิมๆ ก็ดีพอสมควรแล้วครับ

แค่เปลี่ยนไส้ให้ดูดได้ลื่นขึ้นสะดวกขึ้น ก็โอเคแล้วครับ

ออฟไลน์ ty

• MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 11:03:27 AM »
ขอทราบ วิธีล้างกรอง K&N หน่อยครับพี่
ต้องไปซื้อน้ำยาที่เค้าขายทั้งชุดเลยเหรอครับ หรือ เอาอะไรก็ได้ล้าง แล้ว ซื้อเสปรย์ เค้าก็พอ

ออฟไลน์ Neung_REDSteR

• MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 15
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 11:25:19 AM »
ขอทราบ วิธีล้างกรอง K&N หน่อยครับพี่
ต้องไปซื้อน้ำยาที่เค้าขายทั้งชุดเลยเหรอครับ หรือ เอาอะไรก็ได้ล้าง แล้ว ซื้อเสปรย์ เค้าก็พอ

ใช้ชุดล้างของเค้าเลยดีกว่าครับ  ราคาก็ไม่ได้แพงมากมายครับ

ออฟไลน์ rangreeb

• Gift : 13
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 12:28:01 PM »
นำ้ยาขจัดคราบปกเสื้อผสมกับนำ้ หาขวดที่มีหัวเป็นที่ฉีดแบบเอาไว้ฉีดรีดผ้าอ่ะคับ
เอากรองล้างนำ้ ฉีดนำ้ยาทั่วๆทั้งนอกใน ล้างนำ้ ทำซำ้ๆจนกว่าสะอาดคับ
เป่าให้แห้ง จากนั้นเอาสเปรย์ wax ฉีดกรองด้านนอกคับ     :)

ออฟไลน์ b4_miata

• *
  • Gift : 18
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 03:09:25 PM »

ถ้าเป็นชุดของk&n จะมีน้ำยาล้างกับน้ำยาเคลือบ
ขั้นแรกถอดกรองออกแล้วเอาน้ำยาล้างฉีดเคลือบทั่วๆทิ้งไว้ประมาณ15นาที(น้ำยาจะทำหน้าที่ซักล้างกรอง) หลังจากนั้นเอาน้ำเปล่าล้างออก(เปิดน้ำก็อกให้น้ำไหลผ่านก็ได้) แล้วก็ทิ้งไว้ให้แห้ง ขั้นตอนนี้จะใช้เวลานานหน่อย ถ้ามีแดดก็ไม่นาน หรือจะใช้พัดลมช่วยก็ได้แต่ห้ามใช้ลมจากปั๊มลมแรงๆเป่า พอแห้งก็เอาน้ำยาเคลือบมาฉีดทั่วๆเท่านี้ก็เสร็จครับ

ปล.หากไม่มีน้ำยาจริงๆก็ใช้ซันไลน์ผสมน้ำแทนก็ได้ครับ พอแห้งค่อยเคลือบน้ำยาครับ (น้ำยาเคลือบฉีดเพื่อจับฝุ่นครับ)แต่ถ้าไม่มีน้ำยาเคลือบอีกก็ล้างอย่างเดียวก็พอได้ครับ.. :)

ออฟไลน์ benji

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 08:47:27 PM »
กรอง เคแอนเอ็น ซื้อที่ใหน ราคากี่บาท ครับ ใช้แทน แผ่นกรองเดิมได้เลยใช้ไม๊ครับ

ออฟไลน์ Joke

• *
  • Gift : 21
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 11:54:24 PM »
กรอง เคแอนเอ็น ซื้อที่ใหน ราคากี่บาท ครับ ใช้แทน แผ่นกรองเดิมได้เลยใช้ไม๊ครับ
คุณป๋อ garagelife มีขายครับ