ผู้เขียน หัวข้อ: . . . รีวิวโปรแกรมบน iPhone "Appสำหรับคนรักรถ" . . . ==>Click Here  (อ่าน 7175 ครั้ง)

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 56
ผมเป็นคนนึงที่ใช้รถยนต์ส่วนตัวและชอบจดข้อมูลต่างๆที่เราเคยทำ เช่นเติมน้ำมันวันไหน วันไหนเปลี่ยนน้ำมันเครื่องมา ฯลฯ
ซึ่งผมเป็นคนนึงที่ได้ลองซื้อโปรแกรมจาก Apple App Store ลองมาทั้งดีใจและเสียใจ เสียดายตังค์ที่ซื้อมาว่างั้นเหอะ
หวังว่ากระทู๊นี้คงเป็นแนวทางกับเพื่อนๆไม่มากก็น้อยครับ
เริ่มจากโปรแกรมแรกเลยดีกว่า (เรียงลำดับจากเชี้ยะที่สุดในสายตาผม 555)

1.)  Auto Care Pocket Note

เป็นโปรแกรมราคา 2.99$ ที่ซื้อมาแล้วอยากจะกระโดดเตะก้านคอคนสร้างและแอปเปิ้ลที่สุดว่าเอามาขายได้อย่างไร
คอนเซปต์ของโปรแกรมดีมาก สามารถจดโน๊ต ใส่รูปรถ ใส่ noteต่างๆได้ มีบันทึกอุบัติเหตุได้
แต่เอามาใช้จริงๆแค่เติมน้ำมันแล้วใส่ข้อมูลลงไปก็ใส่ไม่ได้แล้ว คิดว่าเป็น Bug อย่างแรง

Rate#แก้ไขด่วน

=================================================

2.) Auto Care

เป็นโปรแกรมราคาถูกที่สุด 1.99$ที่สวยงามครับ ทำรูปแบบเหมือน Windows8 เลยทีเดียว
แต่มี Function ในการใช้งานน้อย

แต่การใส่ข้อมูลง่าย ทำปุ่มใหญ่ และแสดงการเติมน้ำมันแล้วคำนวนมองได้ง่ายดาย

แต่เสียดายที่เราไม่สารมาถเพิ่ม maintenance ต่างๆเองได้

และเราไม่สามารถจดโน๊ตต่างๆลงไปได้
ส่วน report มีให้เลือกมากมาย ดูดีทีเดียว

มาถึงจุดแข็งของโปรแกรมนี้ก็คือสามารถ backup ข้อมูลของเราลง iCloud ได้เลย เจ๋งจริงๆ

Rate#ดีธรรมดา ราคาไม่แพง

=================================================

3.) Gas Cubby Free

โปรแกรมนี้ผมใช้ version free ในการ review เพราะว่า version เต็มนั้นไม่ต่างกันมาก เช่นสามารถเพิ่มรถเข้าไปได้มากกว่า1,เอาโฆษณาออก
โปรแกรมนี้คิดว่าดีเลยทีเดียว ใส่ข้อมูลต่างๆได้ง่าย ไม่ยุ่งยาก

สามารถใส่ข้อมูลการ maintenance รถง่ายและเพิ่มเองได้ /มีตั้ง reminder ต่างๆ

แต่ยังมีข้อเสียคือไม่สามารถใส่รูปได้ นอกนั้นถือว่าดีมากๆ

Rate#ดีมากสำหรับของฟรี

4.) Car Care

สุดยอดโปรแกรมที่ผมใช้ตั้งแต่ iPhone2 จนมาถึง iPhone5ก็ยังใช้อยู่
ตั้งแต่ใช้ฟรีเจลเบรคยันซื้อเองราคา 2.99$ ณ.ตอนนี้ (เมื่อก่อน 4.99$)

จุดดีของโปรแกรมนี้จะเหมือน Gas Cubby เลยคือใช้ง่าย
แต่จะมีข้อดีอีกเล็กน้อยคือสามารถใส่รูปรถลงไปได้

สามารถเลือกได้ว่าเราชอบให้แสดงผลแบบไหน KM/L หรือ Mile/Gallon

ให้เลือกดูหรือกลับมา edit entry ต่างๆที่เราเคยใส่ข้อมูลไปแล้วได้

แต่ก็มีข้อเสียที่ผมเกลียดมากๆคือ เวลาเติมน้ำมันมันจะมีให้ใส่แค่ กี่บาทต่อลิตรและเติมไปกี่ลิตร
เพราะว่าคนส่วนมาก(รวมถึงผมจะชอบใส่ กี่บาทต่อลิตร+เติมไปกี่บาทมากกว่า)

แต่นอกนั้นถือว่าโปรแกรมนี้เหมือนกับ Gas Cubby

จุดเด่นอีกอย่างคือเวลาเราใส่ข้อมูล มันจะจำ location ที่เราจดไว้ด้วย
ทีนี้เผื่อเราเติมปั้มไหนแล้วมีปัญหาหรือลืมของ เราจะได้แวะมาปั้มนี้ถูก
]
ส่วนเรื่องการจด service  ต่างๆและการออก report ก็ทำได้ในระดับเยี่ยมครับโปรแกรมนี้

Rate#ดีมาก

5.) Care Facts

ผมเริ่มใช้โปรแกรมนี้เมื่อไม่นานที่ผ่านมาซื้อมา2.99$ คืออยากลองโปรแกรมใหม่ๆดู แล้วโปรแกรมนี้ ตอบสนองได้ดี(เกือบที่สุด)
จุดเด่นแรกคือใส่รูปรถเข้าไปได้

ส่วนเรื่องการโชว์ข้อมูลของการเติมน้ำมันยังไม่ดี เพราะว่าจะไม่โชว์ว่าการเติมน้ำมันแต่ละครั้งกินน้ำมันกี่กิโล/ลิตรเหมือนโปรแกรมอื่นไม่มี
แต่จะโชว์แค่ Average ของการกินน้ำมันทั้งหมด

ส่วนการใส่ข้อมูลการเติมน้ำมันทำได้ดี และเจ๋งตรงที่ว่าเราสามารถใส่รูปใบเสร็จได้ด้วย

ส่วนเรื่องการใส่การ maintenance รถหรือเอกสารอื่นๆก็ทำได้ดี คือสามารเพิ่มเข้าไปเองได้
หรือใน Photo Documentsก็ไว้ใส่รูปเข้าไปได้ด้วยอีกเหมือนกัน

สามารถตั้งค่า กำหนดค่าต่างๆที่เราต้องการได้

ดู report เป็นกราฟได้
** แต่ข้อเสียที่อยากบอกของโปรแกรมนี้คือ
1. มี Bug ครับคือถ้าเปิดโปรแกรมมาหน้าแรกแล้วใส่ข้อมูลการเติมน้ำมันจากรูปหัวจ่าย... โปรแกรมจะเก็บค่าลงไปในตารางเฉยๆแต่ไม่ใส่ค่าลงไปใน Total Distance ครับ
2. อย่างที่บอกไปคือไม่โชว์อัตราการกินน้ำมันในแต่ละครั้งที่เติมน้ำมัน จะโชว์แค่ Average
3. อยากให้มี Backup ลง iCloud จังเว้ย

Rate#เกือบดีที่สุด

============================================

จบแล้วครับการ review ตัวโปรแกรมที่ซื้อมาของผมหวังว่าคงมีประโยชน์ไม่มากก็น้อย
ส่วนถ้าเพื่อนๆใช้โปรแกรมไหนอยู่แล้วว่าดี ช่วยแนะนำมาได้เลยนะครับ
หรือจะมีโปรแกรมจะด่า ก็แชร์ให้เพื่อนฟังได้ครับ 5555+

/ Joke_Jordan Review: 22/1/2013
(ถ้าเพื่อนๆจะ copy ไปให้ความรู้ที่อื่นก็ยินดีครับ อ้างอิงนิดนึง..ขอบคุณครับ)

ออฟไลน์ jack9001

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 27
Re: . . . รีวิวโปรแกรมบน iPhone "Appสำหรับคนรักรถ" . . . ==>Click Here
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 04:13:11 PM »
 :like: :like: :like: ขอบคุณครับ เก็บข้อมูลแล้วเดี๋ยวหามาลองมั่งครับ

ออฟไลน์ mazdalover

• Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
Re: . . . รีวิวโปรแกรมบน iPhone "Appสำหรับคนรักรถ" . . . ==>Click Here
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 04:47:39 PM »
เจ๋งครับ ... ลง car care ไว้เหมือนกันตั้งแต่แนะนำให้เมื่อหลายปีก่อน ชอบ app นี้มากครับ  :like:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถ  :car:

ออฟไลน์ Sirdiggy

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 04:59:43 PM »
ขอบคุณมากครับพี่โจ๊คคคค  :like: :like:

ออฟไลน์ Coolacid

• *
  • Gift : 6
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 07:29:53 PM »
สวัสดีครับ

ขออนุญาตแชร์แอพที่ผมใช้บ่อยๆในกระทู้คุณโจ๊คนะครับ คิดว่าอาจจะมีประโยชน์กับเพื่อนๆสมาชิกครับ

ชื่อแอพ Rev2 ครับ เป็นแอพที่เอาข้อมูลจาก OBDii ของรถมาแสดงในไอโฟนครับผม

แอพตัวนี้ก็มีเมนูหลักสามอย่างครับ

อันแรกเป็น gauges อันนี้เป็นการเอาค่าต่างๆของรถมาแสดงแบบ real time ครับ เป็นพวก ความเร็ว , RPM , Temp , Engine load , Torque ฯลฯ แล้วแต่ OBD ของรถเราจะสามารถแจ้งออกมาได้ครับ

อันที่สอง Track day อันนี้ผมไม่เคยใช้เลย แต่คร่าวๆคือ มันจะเก็บข้อมูลการขับขี่ของเรา แล้วเอาไปเทียบกับแผนที่จาก gps คราวนี้เราก็จะรู้ว่าเส้นทางที่เราวิ่งไปนั้น ช่วงไหนเราทำความเร็วเท่าไหร่ เบรคตรงไหน ทำนองนี้ครับ

อันที่สาม Code อันนี้เป็นการอ่านโค้ดเวลาที่ไฟ engine โชว์ครับ อ่านแล้วก็สามารถลบไฟ engine ที่แสดงอยู่ที่ไมล์รถออกได้ครับ

หลักๆผมก็ใช้อยู่สองอย่างครับ คือเอาไว้ดูเวลาไฟโชว์ ว่าเกิดอะไรขึ้น กับเอาไว้เป็นตัววัดรอบ เหมือน shift light ติดไว้ที่หน้ากระจกรถครับ

ปล. รูปประกอบผมถ่ายเองบางส่วน และก๊อปมาจากเวปต่างประเทศบางส่วนนะครับ เพราะไม่ได้ถ่ายเก็บเอาไว้ วันนี้ก็มืดแล้วเลยไม่ได้ออกไปถ่ายที่รถให้ดูครับ ขออภัยด้วยครับ

ขอบคุณที่อ่านจนจบครับผม

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Gift : 56
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 08:24:46 AM »
สวัสดีครับ

ขออนุญาตแชร์แอพที่ผมใช้บ่อยๆในกระทู้คุณโจ๊คนะครับ คิดว่าอาจจะมีประโยชน์กับเพื่อนๆสมาชิกครับ

ชื่อแอพ Rev2 ครับ เป็นแอพที่เอาข้อมูลจาก OBDii ของรถมาแสดงในไอโฟนครับผม

แอพตัวนี้ก็มีเมนูหลักสามอย่างครับ

อันแรกเป็น gauges อันนี้เป็นการเอาค่าต่างๆของรถมาแสดงแบบ real time ครับ เป็นพวก ความเร็ว , RPM , Temp , Engine load , Torque ฯลฯ แล้วแต่ OBD ของรถเราจะสามารถแจ้งออกมาได้ครับ

อันที่สอง Track day อันนี้ผมไม่เคยใช้เลย แต่คร่าวๆคือ มันจะเก็บข้อมูลการขับขี่ของเรา แล้วเอาไปเทียบกับแผนที่จาก gps คราวนี้เราก็จะรู้ว่าเส้นทางที่เราวิ่งไปนั้น ช่วงไหนเราทำความเร็วเท่าไหร่ เบรคตรงไหน ทำนองนี้ครับ

อันที่สาม Code อันนี้เป็นการอ่านโค้ดเวลาที่ไฟ engine โชว์ครับ อ่านแล้วก็สามารถลบไฟ engine ที่แสดงอยู่ที่ไมล์รถออกได้ครับ

หลักๆผมก็ใช้อยู่สองอย่างครับ คือเอาไว้ดูเวลาไฟโชว์ ว่าเกิดอะไรขึ้น กับเอาไว้เป็นตัววัดรอบ เหมือน shift light ติดไว้ที่หน้ากระจกรถครับ

ปล. รูปประกอบผมถ่ายเองบางส่วน และก๊อปมาจากเวปต่างประเทศบางส่วนนะครับ เพราะไม่ได้ถ่ายเก็บเอาไว้ วันนี้ก็มืดแล้วเลยไม่ได้ออกไปถ่ายที่รถให้ดูครับ ขออภัยด้วยครับ

ขอบคุณที่อ่านจนจบครับผม

โอ้ว.. ขอบคุณครับ  :D

ออฟไลน์ Mr. Blue

• *
  • Gift : 11
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 02:25:20 PM »
เยี่ยมเลยครับ … สรุปแว่……  ตัวไหนดีที่สุดครับ?

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • *
  • Gift : 52
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 10:28:39 PM »
หมอคับ ขอบคุณสำหรับรีวิว

แต่งงๆอยู่ว่า จะต้องต่อเข่ากับตรงใหนของรถที่จะได้ข้อมูลจาก OBD II ล่ะครับ

ออฟไลน์ Coolacid

• *
  • Gift : 6
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 02:09:27 AM »
ขอโทษครับอา ผมก็ไม่ได้บอกให้ละเอียด
ผมใช้ตัวปลั๊กต่อ Wifi OBDii ครับ เป็นตัวส่งสัญญาณ wifi ต่อเพิ่มออกมาจาก OBDii plug ในรถครับผม