ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาเรื่องเกียร์na  (อ่าน 2158 ครั้ง)

ออฟไลน์ tu-cactus

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
มีปัญหาเรื่องเกียร์na
« เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 01:40:13 PM »
สอบถามครับผมใช้na6 auto มีปัญหาเกียร์เปลี่ยนช้ามากครับมีวีธีแก้หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 56
Re: มีปัญหาเรื่องเกียร์na
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 06:18:27 PM »
 :002: มันฝืดหรืออย่างไรครับ

ออฟไลน์ tu-cactus

• *
  • Gift : 0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 07:52:59 PM »
ใช่ครับพอมีทางแก้หรือเปล่า

ออฟไลน์ tonga

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • *
  • Gift : 3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 09:31:10 PM »
ไม่เข้าใจ ที่บอกว่าเกียร์ฝืด..ว่ามันเป็นยังไง? อยากลองเปรียบเทียบระยะเปลี่ยนเกียร์หน่อยครับ
รถผมเปลี่ยนเกียร์หนแรกเมื่อเข็มไมล์วิ่งถึง 20 ก.ม.
ถัดมาเปลี่ยนเกียร์เมื่อวิ่งถึง 40 ก.ม.
และถัดมาเปลี่ยนเกียร์ที่ 70-80 ก.ม.
ช่วยเช็คดูหน่อยนะครับว่าเกียร์ออโต้ เปลี่ยนในระยะที่ผมบอกไว้ไหม? เพราะผมก็ไม่เคยเช็คดูว่ามีอะไรผิดปกติไหม?

โจ๊ก...ช่วยให้ข้อมูลด้วยนะครับ เพราะขับเกียร์ออโต้เหมือนกัน...อีกอย่างที่ลืมเช็คคือ เกียร์ออโต ที่ใช้อยู่เนี่ย มันมี 4 หรือ 5สปีด?
ใครรู้ช่วยเฉลยหน่อย ปกติผมขับรถช้า เลยไม่ได้สังเกตุ

mad_monkey

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 09:47:44 PM »
na เกียร์เป็นระบบ ลม ครับ เกียร์ไม่มีปัญหาหรอก  รอหารถ ออโต้ อายุพอพอกันมาขับดูก็ได้

ทางแก้ ก็ลองหา auto nb มาใส่สิ ใหม่กว่า และทำงานคนละระบบ

เกียร์ออโต์na6  4speed ครับ

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 56
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 06:53:09 AM »
ไม่เข้าใจ ที่บอกว่าเกียร์ฝืด..ว่ามันเป็นยังไง? อยากลองเปรียบเทียบระยะเปลี่ยนเกียร์หน่อยครับ
รถผมเปลี่ยนเกียร์หนแรกเมื่อเข็มไมล์วิ่งถึง 20 ก.ม.
ถัดมาเปลี่ยนเกียร์เมื่อวิ่งถึง 40 ก.ม.
และถัดมาเปลี่ยนเกียร์ที่ 70-80 ก.ม.
ช่วยเช็คดูหน่อยนะครับว่าเกียร์ออโต้ เปลี่ยนในระยะที่ผมบอกไว้ไหม? เพราะผมก็ไม่เคยเช็คดูว่ามีอะไรผิดปกติไหม?

โจ๊ก...ช่วยให้ข้อมูลด้วยนะครับ เพราะขับเกียร์ออโต้เหมือนกัน...อีกอย่างที่ลืมเช็คคือ เกียร์ออโต ที่ใช้อยู่เนี่ย มันมี 4 หรือ 5สปีด?
ใครรู้ช่วยเฉลยหน่อย ปกติผมขับรถช้า เลยไม่ได้สังเกตุ
ขอโทษทีครับไม่ได้ตามอ่านมาเห็นอีกทีกระทู๊ก็ตกไปซะละ -__-"

ตามพี่ tonga เลยครับ เปลี่ยนเกียร์ตามนั้นครับ มี4 speed ครับของผมเป็น NA8

ที่ผมใช้อยู่เวลาเปลี่ยนเกียร์ตามลักษณะของ Mazda คือมันจะต้องเร่งรอบให้สูงนิดนึง(จะดังอื้ดด...)แล้วเปลี่ยนเกียร์จะกระชากหน่อยๆตอนเกียร์ 1ไป 2
ตอนที่ได้รถมาใหม่ๆก็คิดว่าเกียร์ auto ของเรามีปัญหาหรือเปล่า แต่เอาไปเช็คแล้วอาการนี้ปกติครับ

อยากให้เอาลองไปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ดูด้วยอ่ะครับ บางทีก็มีส่วนครับ