ผู้เขียน หัวข้อ: ใครรู้บ้างค่ะ Battery mx5 na6. เค้าใช้รุ่นไหนแบบไหนกันค่ะ  (อ่าน 2988 ครั้ง)

ออฟไลน์ poo2012

• MIATA Level 2
  • **
  • Gift : 0
รถสตาร์ทไม่ติด แต่ลองชาร์ทกับรถคันอื่นติดค่ะ ไม่รู้เป็นที่แบตหรือสัญญานกันขโมยเพราะไฟหรี่หน้ามันกระพริบเอง จะมีวิธีเช็คว่าแบตเสื่อมหรือเพราะแบตหมดดีค่ะ ถ้าแบตเสื่อมซื้อรุ่นไหนดีค่ะ ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 52
Re: ใครรู้บ้างค่ะ Battery mx5 na6. เค้าใช้รุ่นไหนแบบไหนกันค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 10:22:50 AM »
ลองเชคระบบกันขโมยดูก่ิน เพราะมันทำงานด้วยตัวเองอาจจะทำงานจนแบตหมดเลยก็ได้

ร้านแบตทั่วไปจะมีเครื่องเชคสภาพไฟฟ้าของแบตนะครับ หรือวัดจากสภาพน้ำกรดในแบตก็ได้

แต่วิธีที่ง่ายกว่าคือดูอายุของแบต จากวันที่ติดตั้ง ซึ่งปกติจะเป็นสติกเก้อร์อยู่ใกล้ๆขั้วไฟ
ถ้าไม่มีสติกเก้อร์ก็อาจตอกเป็น วัน เดือน ปี อยู่ใกล้ๆขั้วแบต

ถ้าอายุแบต 3 ปีขึ้นไป ก็เดาได้ว่า เสื่อมแล้วได้เวลาเปลี่ยน

ถ้าต่ำกว่านั้น ลองเอาไปชาจดู อาจใช้ได้อีกสักพักนึง

แบตใหม่จะมีทั้ง แบตน้ำ ลูกผสม(กี่งน้ำกึ่งแห้ง) และแบตแห้ง(ไม่ต้องเติมน้ำเลยแต่ภายในยังมีน้ำอยู่)
ราคาก็จะไล่จาก แบตน้ำถูกหน่อย พันกว่าบาท ไปจนถึงแบตแห้ง สี่ถึงหกพันบาท

คุณภาพก็ตามราคาเลย คือแบตน้ำจะอยู่กะเราแค่ 2-3 ปี ถ้าใช้งานบ่อยก็จะดี แต่ถ้าจอดอย่างเดียวก็จะอยู่ไม่นาน
ส่วนแบตแห้งที่ผมเคยใช้ นานสุดก็จะอยู่ที่ สี่ปีกว่า เป็นของยี่ห้อ พูม่า เพื่อนๆหลายคนในนี้ก็ใช้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2012, 10:26:15 AM โดย Zoom-zoom »

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Administrator
  • Gift : 56
Re: ใครรู้บ้างค่ะ Battery mx5 na6. เค้าใช้รุ่นไหนแบบไหนกันค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 11:02:22 AM »
รถสตาร์ทไม่ติด แต่ลองชาร์ทกับรถคันอื่นติดค่ะ ไม่รู้เป็นที่แบตหรือสัญญานกันขโมยเพราะไฟหรี่หน้ามันกระพริบเอง จะมีวิธีเช็คว่าแบตเสื่อมหรือเพราะแบตหมดดีค่ะ ถ้าแบตเสื่อมซื้อรุ่นไหนดีค่ะ ขอบคุณค่ะ

ถ้าอย่างไรมีเวลาลองให้ร้านประดับยนต์หรือร้านที่เราติดกันขโมยนั้นไล่สายไฟดูใหม่ครับ
เพราะว่าปัญหาพวกนี้ถ้าปล่อยทิ้งไว้เดี๋ยวไม่จบ

ออฟไลน์ BEE

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • *
  • Gift : 53
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 02:37:06 PM »
ลองเชคระบบกันขโมยดูก่ิน เพราะมันทำงานด้วยตัวเองอาจจะทำงานจนแบตหมดเลยก็ได้

ร้านแบตทั่วไปจะมีเครื่องเชคสภาพไฟฟ้าของแบตนะครับ หรือวัดจากสภาพน้ำกรดในแบตก็ได้

แต่วิธีที่ง่ายกว่าคือดูอายุของแบต จากวันที่ติดตั้ง ซึ่งปกติจะเป็นสติกเก้อร์อยู่ใกล้ๆขั้วไฟ
ถ้าไม่มีสติกเก้อร์ก็อาจตอกเป็น วัน เดือน ปี อยู่ใกล้ๆขั้วแบต

ถ้าอายุแบต 3 ปีขึ้นไป ก็เดาได้ว่า เสื่อมแล้วได้เวลาเปลี่ยน

ถ้าต่ำกว่านั้น ลองเอาไปชาจดู อาจใช้ได้อีกสักพักนึง

แบตใหม่จะมีทั้ง แบตน้ำ ลูกผสม(กี่งน้ำกึ่งแห้ง) และแบตแห้ง(ไม่ต้องเติมน้ำเลยแต่ภายในยังมีน้ำอยู่)
ราคาก็จะไล่จาก แบตน้ำถูกหน่อย พันกว่าบาท ไปจนถึงแบตแห้ง สี่ถึงหกพันบาท

คุณภาพก็ตามราคาเลย คือแบตน้ำจะอยู่กะเราแค่ 2-3 ปี ถ้าใช้งานบ่อยก็จะดี แต่ถ้าจอดอย่างเดียวก็จะอยู่ไม่นาน
ส่วนแบตแห้งที่ผมเคยใช้ นานสุดก็จะอยู่ที่ สี่ปีกว่า เป็นของยี่ห้อ พูม่า เพื่อนๆหลายคนในนี้ก็ใช้

ขอบคุณมากครับพี่

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• *
  • Gift : 28
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 02:45:31 PM »
บอกอย่างไรดีอะ....ล่าสุดป๋มใช้FB GOLD 2100L-SMF ไม่กินน้ำกลั่น ไม่มีรูเติมใดๆเลย แจ๋วดีเหมาะกัรถเรามากๆ เพราะแบตอยู่หลัง เติมน้ำกลั่นก็ยาก แถมถ้าใช้แบตน้ำมีไอน้ำกรดอีก รถผุเอานะ

ใช้FB GOLD 2100L-SMF ที่บอก รับประกัน2ปีด้วย(ทั่วไปปีเดียว) เค้าบอกยืดอายุได้ยาวถึง4ปี ราคา2000บาทเองคับ

ออฟไลน์ Red NA

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 4
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 03:47:55 PM »
เมื่อวานไปซื้อพูม่าMFมาใส่jazzเป็นตัวเดียวกับที่ใช้ในNAมีรูเสียบระบายไอกรดด้วยจ่ายไป 2000 บาทเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ rmeng_cm

• *
  • Gift : 16
  • หลับยาวรอแข่ง
    • โรงเรียนกราฟิกและการออกแบบ G Design
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 07:01:08 PM »
ผมใช้ pana  (จำรุ่นไม่ได้ไว้ไปดูมาให้ กล่องดำ ๆ กึ่งแห้งไม่ต้องเติมน้ำกลั่น) ใช้มาสองปี พอดีเลย  ไม่มีปัญหา รถ start เดือนละ ครั้ง แชะ แชะ 5-10 วิ ติด ..... ตอนได้มา เดือนแรก...ไฟหาย ...จอด 3 4 5 วัน ไฟหมดเลย .... เอาไปให้เค้าไล่ไฟใหม่ ......หายครับ จอดได้เป็นอาทิตย์ ๆ   ก็ยังโออยู่ แต่หลัง ๆ  ไม่ได้ใช้ผมจะถอดขั้วออกเลย จะstart  แล้วค่อยใส่ขั้วแบต...เอา

ใส่ขั้วแบตอย่าเอาง่ายว่านะครับขันประแจทุกครั้ง ถ้าขั้วหลุด ไฟกระโดด เดี๋ยวงานจะเข้า.... 

ของคุณปูจอดนานไหมเอ่ย..... ไฟถึงหาย...หมด  อาจมีไฟรั่วอยู่กับพวกเครื่องเสียง หรือสัญญากันขโมยหรือป่าว....อาจจะไม่ใช่ที่แบต เพราะตอนนั้นผมโดนจุดนี้นะ

ปล. แปลว่าผมยังไม่แก่ยังมีไฟอยู่  :009:  ล้อเล่นนะครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2012, 07:05:10 PM โดย rmeng_cm »
I love miata

ออฟไลน์ 0817073187

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 08:33:25 AM »
สวัสดีครับ ของผมใช้ NB ซื้อมาเจ้าของเดิมเปลี่ยนมาให้ใหม่ เป็นของ GS แบบเติมน้ำกลั่นได้ กำลังคิดจะเปลี่ยน ด้วยเหตุผล 1. กลัวรถผุอย่างว่านั่นละ 2. แบตมีขนาดสูงไป เจ้าของเดิมต่อที่รัดตามขึ้นไป พอวางแผ่นปิดทำให้สูงไม่เรียบ นี่คือปัญหา อยากเรียนถามพี่น้อง ชาว MIATA ที่รักทั้งหลายใครเคยเห็นแบตเตอรี่ ที่มีขนาดต่ำพอดีกับช่องวางบ้างไหมครับ อยากเปลี่ยนมากๆๆๆ