ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังหาซื้อ mx5 nc1 ครับ  (อ่าน 3306 ครั้ง)

ออฟไลน์ destroy

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 1
กำลังหาซื้อ mx5 nc1 ครับ
« เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 02:17:27 PM »
ต้องดูยังไงบ้างครับ จุกจิกไหมครับ พอดีคันเก่า w203 ซ่อมไปเยอะเลย กลัวครับ - -
ตัว softtop กับ rht ต่างกันที่หลังคาเปิดปิดไฟฟ้าแค่นี้ใช่ปะครับ ส่วนเรื่องอื่นต่างกันตรงไหนมั่งครับ แล้วเวลาซ่อมไปซ่อมที่ไหนกันครับ ผมอยู่พัทยาอะครับ มี่ที่ซ่อมไหมครับ

ออฟไลน์ Niti

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 4
Re: กำลังหาซื้อ mx5 nc1 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 04:40:38 PM »
ต้องดูยังไงคงตอบลำบาก เพราะผมเองก็ดูไม่เป็น ตอนซื้อก็หลับหูหลับตาซื้อ ไม่รู้จักคนขาย ไม่เคยเห็นรถ แถมตัวเองก็ยังทำงานอยู่ ตปท อีก แต่อารมณ์มันอยากได้ก็ซื้อตั๋วเครื่องบินให้น้องมันไปจ่ายตังค์แล้วขับกลับมากรุงเทพ  ;D ;D

เท่าที่เจอไม่จุกจิกครับ หรืออายุรถอาจจะยังไม่ควรรวนก็ได้ มีที่เจอๆ ไปก็พัดลมหม้อน้ำ ปั๊มน้ำ (พี่แอ็คกรุณาเอาไปเปลี่ยนให้ที่ศูนย์เพราะตอนนั้นรถอยู่ร้านแก) และแบตเตอร์รี่ ยาง ตามอายุการใช้งาน นอกนั้นเช็คระยะกับศูนย์ตามปกติเลยครับ เทียบแล้วซ่อมถูกกว่า benz เยอะด้วยครับ 

ออฟไลน์ Smart

• MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 3
  • NC1 RHT
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 10:08:39 PM »
จากที่เป็นเจ้าของ nc1 rht มาเกือบปี ไไม่ได้ชำนานนะครับแต่ตามที่ผมหารถตัวเองทำอย่างนี้
1.ตั้งงบคร่าวๆ ไม่จำเป็นต้องถูกที่สุด แต่ขอออปชั่นเยอะๆไว้ก่อน
2.ไดูสีชนการชนเหมือนการดูรถมือสองทั้วๆไป
3.หลังคาไปฟ้าลองเปิดปิดๆหลายๆครั้งดูว่าจังหวะเนียนไหมมีกระตุดไหมระมาณนั้น

ที่ใช้มาไม่เคยเสียอะไรเลยไม่จุกจิกครับดูแลรักษาตามระยะเหมือนรถปกคิ
มีแต่เสียตังค์ซื้อของแต่ง อิอิ

หารถได้ไวๆครับ
ในที่สุดก็ได้มาครอบครอง NC1 RHT สุดที่รัก

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 02:14:04 PM »
ขอบคุณครับพี่ๆ ตอนแรกจะซื้อ mrs ไปๆมาๆเข้ามาบอร์ดนี้เลยอยากได้ mx 5 แทน ตอนนี้กำลังหาอยู่ครับ nc1 rht ล้านต้นๆ พอหาได้ไหมครับ จุดอ่อนรถรุ่นนี้มีไรบ้างครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 02:30:26 PM »
ซื้อช่วงนี้น่าจะพอหาได้ครับ ราคาขึ้นอยู่กับความพอใจ / อยากขาย ด้วย แต่เท่าที่ดูๆ แล้ว จังหวะนี้คือช่วงนึงที่มี supply หลายคัน (ในนี้ / siamspeed)

จุดอ่อนที่อ่านเจอคือพัดลมไฟฟ้า หม้อพักน้ำ และเสียงหลังคานิดหน่อยเวลาเลี้ยวครับ อ้อ ถ้าอยากแรงมันไม่มีแบบสำเร็จรูป Super Charger ของ Cosworth ก็หยุดทำไปแล้ว (กลายเป็น OEM ไป) และทำมาสำหร้ับเกียร์ธรรมดาเท่านั้น ผมไม่มั่นใจว่าสำนักอื่นๆ ในญี่ปุ่นมีทำเ็ป็นชุด Kit หรือเปล่านะครับ แต่ยังไงก็น่าจะหายากกว่า 2ZZ เขาล่ะ

NC ยังไงก็น่าจะได้ปีใหม่กว่า MR-S นะครับ จ่ายเพิ่มขึ้นอีกนิดน่า รถขับดีมากๆ นะ  :P :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2013, 11:46:29 AM โดย Niti »

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 03:06:23 PM »
หลังคามีเสียงแก้ได้ไหมครับ มันหายขาดไหมครับหรือต้องตามซ่อมไปเรื่อยๆ ใจมันไป mx5 ละครับ ผมเห็นมีจด 32 อยู่เข้าไป service ที่ศูนย์ได้ปะครับ แล้วพวกอะไหล่ถ้าเสียมีเปลี่ยนเลยไหมครับหรือต้องรอของ โทษทีนะครับถามเยอะไปหน่อย ผมกะว่าถ้าได้รถอะไรเสียจะเอาไปเปลี่ยนเลย ขับยาวๆ rht มีสีขาวไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2013, 03:08:07 PM โดย destroy »

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 04:52:48 PM »
วิธีตั้งหลังคามีโพสต์ไว้ที่ http://www.miata-thai.net/index.php?topic=7693.0 ครับ แต่มันเป็นอีกเรื่อยๆ นะ ผมให้ศูนย์ตั้งให้ทุกครั้งที่เอาไปเช็คระยะ เพราะขี้เกียจทำเอง  :P

เรื่อง service ยังไม่เคยได้ยินว่าศูนย์ไม่รับนะครับ (แต่ไม่ชัวร์ บังเิอิญคันผมรถศูนย์) ส่วนอะไหล่ก็แล้วแต่ชิ้นครับ พวกทั่วไปไม่มีประเด็น แต่หลายชิ้นที่มีแนวโน้มว่าจะเสียแน่ ก็เห็นเพื่อนสมาชิกซื้อเก็บกันไว้ก่อนเหมือนกัน ผมเคยให้ศูนย์สั่งกระจกมองข้างจากญี่ปุ่น รอประมาณ 3-4 สัปดาห์ ชิ้นอื่นๆ ถ้าต้องรอ ก็อาจจะใกล้เคียงกัน

เข้าใจว่าเวลาได้รถก็น่าเปลี่ยนให้หมด แต่ MX-5 ลองคุยกับเจ้าของเก่าดูครับ เห็นรักอย่างกับลูกกันทั้งนั้น ส่วนมากก็จะดูแลไว้ดี ไม่พังก็เปลี่ยนกันไว้ก่อน มีประวัติซ่อมเก็บไว้หมด อาจจะไม่ต้องเปลี่ยนอีกก็ได้

สีขาว RHT เคยเห็นแต่ NC2 ครับ NC1 ไม่แน่ใจ

โชคดีและขอให้หารถถูกใจได้เร็วๆ ครับ  :D :D

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 07:55:42 AM »
แอบอ่านมาตลอด. แต่เนื่องจากผมไม่เคยใช้NC. เลยไม่สามารถพูดอะรัยให้ฟังมากนัก แต่ก็เห็นตามที่คุณniti บอก

และเรื่องของเหลว ผมมองว่าได้มาก็"จำเป็นต้องเปลี่ยนหมด" แต่ขอให้เปลี่ยนตามระยะที่คู่มือกำหนดและดูเอกสารจากเจ้าของเดิมเป็นหลัก คืออันไหทีพึ่งนเปลี่ยนมาแล้วก็ไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ

ออฟไลน์ panjap

• *
  • Gift : 10
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 08:01:06 AM »
หลังคาไฟฟ้าผมไม่ทราบนะครับ เพราะของผมเป็นหลังคาผ้าใบ แต่เรื่องเสียงของหลังคาบิดตัว(ในกรณีหลังคาไฟฟ้า) มันมีเป็นปกติอยู่แล้วครับ พวก slk ก็เป็น ใช้ๆไปเดี๋ยวก็ชิน  แต่ถ้าเป็นรุ่นหลังคาผ้าใบ+หลังคาเหล็กชิ้นเดียว มันจะบิดตัวน้อยกว่าครับ เสียงมีบ้างนิดหน่อยแต่ไม่มาก

เรื่องซ่อมแซมไม่ต้องเป็นห่วงครับ อู่ที่ซ่อมรถญี่ปุ่นทั่วไปซ่อมได้อยู่แล้ว เพราะเป็นเครื่อง mazda 2.0 นี่เอง ยกเว้นบางตัวที่เพื่อนๆกล่าวไว้เช่นพัดลมไฟฟ้า ที่เป็นจุดออ่อนครับของผมก็เคลมศูนย์ไปแล้วทีนึง อู่ที่พัทยา ทั่วไปซ่อมได้หมดแหละครับทั้งเครื่องช่วงล่าง แต่คงต้องสั่งอะไหล่บางชิ้นไปจาก กท.นะครับ รับรองค่าซ่อมน้อยกว่า W203 เยอะครับ ขับมันส์กว่าแบบไม่ต้องพูดเลยครับกล้ายืนยันได้

ส่วนมากเจ้าของรถที่นี่ก็มีรถคนละหลายคันครับ ดังนั้นสภาพก็น่าจะเนียนดีครับแทบไม่เคยมีเฉี่ยวชนครับ ไมล์น้อย อย่างของผม nc 6 ปีแล้ว(รุ่นแรก) ใช้ไปแค่ 4 หมื่นโลนิดๆเองครับ  ดังนั้น ท่านน่าจะได้รถที่ไม่ค่อยมีปัญหาหรอกครับ ซื้อในเวบจะดีกว่าครับ ตามเต้นท์เห็นตั้งราคากันแพงมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2013, 08:04:39 AM โดย panjap »

ออฟไลน์ oasis69

• *
  • Gift : -2
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 01:35:22 PM »
มาช่วยเชียร์ครับ NC เหมือนกัน รถขับดี พวงมาลัยหนักมือตามแบบรถยุโรป ทางตรง ๆ ขับเร็ว ๆ ไม่นิ่งเท่าไร รถเล็ก เบา ๆ
แต่ทางโค้ง ขับสนุกมาก หายางดี ๆ โชีคดี ๆ ซักชุดจะเพิ่มความสุนทรีย์อีกมาก
ส่วนเสียงหลังคา มีเป็นปรกติ เพราะเค้าออกแบบมาให้มัน ให้ตัวได้ครับ  ส่วนมากจะดังตอนรถเอียงมาก ๆ ขึ้นทางลาดแบบตะแคง
ส่วนวิ่งปรกติ ไม่ได้เจอหลุมบ่อ ก้อไม่มีเสียงนะครับ รถหลังคาไฟฟ้า ก้อเป็นทุกคัน ทุกยี่ห้อนะครับ มันปรับตั้งได้ ดังมากดังน้อยเท่านั้นเองครับ
ถ้ากลัวตรงนี้ ก้อจัดหลังคาผ้าใบไป แต่ ผมกลัวมันล่อเป้าโจรไปนิด และ เวลาจะใส่หลังคาแข็งก้อลำบากกว่า RHT พอควร เลยมาจบที่ NC2 ครับ

ออฟไลน์ Palop

• *
  • Gift : 2
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 10:35:08 PM »
พัดลมไฟฟ้าที่เสียบ่อยๆนี่มัยังไงนะครับ พัดลมหม้อน้ำใช่มั๊ยครับ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 11:47:23 AM »
พัดลมไฟฟ้าที่เสียบ่อยๆนี่มัยังไงนะครับ พัดลมหม้อน้ำใช่มั๊ยครับ

ใช่ครับ ผมจำราคาไม่ได้ แค่คุ้นๆ ว่าไม่แพงมาก เดี๋ยวถ้าหาใบเสร็จเจอจะแวะมาบอกแล้วกันครับ