ผู้เขียน หัวข้อ: ประเมินศึก - อยากได้ NB ขอถามราคาวางเครื่อง+ เกียร์ + ช่วงล่าง ของ NB ครับ  (อ่าน 7954 ครั้ง)

ออฟไลน์ kong

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
  • www.mvpskill.com
    • mvpskill.com
ประเมินศึก - อยากได้ NB ขอถามราคาวางเครื่อง+ เกียร์ + ช่วงล่าง ของ NB ครับ

สวัสดีครับ  ผมชอบ MX5 มาตั้งแต่เคยเห็นรถของเจ้านายเก่า 10 ปีที่แล้ว คราวนี้ผมพอจะมีงบซื้อรถคันที่สอง คาดว่าเอาไว้ขับเล่นแค่เสาร์ทิตย์ (วันธรรมดาจำเป็นต้องไปรถไฟฟ้าสถานเดียว ^ ^ )

ตอนนี้เลยมีงบสักก้อนสำหรับผ่อนเดือนละสองหมื่นก่า ๆ กับค่าดูแลรักษาอื่น ๆ ที่พอเก็บหอมรอมริบไว้ได้

ดังนั้น จากการประเมินสารรูปตัวเอง คงซื้อได้แค่ NB ......... - -"

ประเด็นคือ..... ผมเองไม่มีความรู้เรื่องการซ่อมรถได ๆ เลยครับ เคยมีประสบการณ์เจ้านายซื้อรถให้ใช้ แล้วเป็นรถมือสอง...... ซ่อมหลอนเลยครับ หลังจากนั้นผมเลยซื้อรถใหม่มาใช้เพื่อแลกกับหลีกหนีความหลอนในอดีตที่ผ่านมา
ปัจจุบันนี้ผมพอลืมตาอ้าปากได้ เลยอยากไปหา NB มือสองมาเป็นเจ้าของ งบประมาณแต่ละคันที่ผมดูไว้จะประมาณ 9 แสน - ล้านสาม

ผมรวบรวมคำถาม ที่รบกวนจิตใจผมมาเพื่อขอความช่วยเหลือ โดยหลัก ๆ คือผมต้องเตรียมอะไรบ้างครับในกรณีที่ร้ายแรงสุดคือผมตาร้ายได้รถแย่ ๆ มาเป็นเจ้าของ ?
เน้นซ่อมบำรุงแบบซ่อมแล้วจบ - หายขาด

คำถามมมม

1. เปลี่ยนเครื่องใหม่ เกียร์ใหม่ รื้อช่วงล่าง  ราคาประเมินเท่าไรครับ ?

2. สีภายนอก หรือสภาพภายใน (ผมค่อนข้างหลอนกับเสียงดังก๊อกแก๊ก กุกกั๊ก มันขับแล้วค่อนข้างจะหลอน ดูไม่ปลอดภัย เหมือนอะไรจะหลุดออกจากกัน)
ไม่ต้องถึงขนาดเงียบกริ๊บครับ แต่หลัก ๆ แล้วขอให้ไกล้เคียงปกติบ้าง หากต้องทำใหม่ แย่สุดต้องจ่ายเงินประมาณเท่าไดครับ ?
 (จำได้ว่ามีคนมาโพสต์ว่ารับทำสีใหม่ 20000 บาท )

3. การบำรุงรักษาประจำรอบปกติ ---- ปกติจ่ายกันประมาณเท่าไดครับ ?

ที่ผมต้องถาม ข้อ 1 - 3 เนื่องจากผมเป็นมนุษย์เงินเดือนที่หาเช้ากินค่ำครับ ไม่ได้มีเงินเย็นไว้ลองผิดลองถูกไปเรื่อย ๆ อยากได้รถคู่ใจที่เอาไว้เสพสุขเวลาวันหยุด - ได้ความรู้สึกภูมิใจที่ได้ตามฝันในวัยเด็ก
ยังไงต้องขอรบกวนน้า ๆ พี่ ๆ ทุกท่านด้วยครับ

สุดท้ายนี้........ อยากให้พี่ ๆ น้า ๆ ใน Club ช่วยกระผมหรือแนะนำอื่น ๆ ให้ด้วยครับ เช่น

ตอบ 1. ถ้าเอ็ง"ป๊อด"ก็ไม่ต้องซื้อร๊อก .... .อยากเล่นก็ "ใจ" หน่อย
ตอบ 2. กลับไปศึกษาเรื่องรถ หรือซ่อมดูแลเองบ้างก่อนเห๊อะ ค่อยมาหา NB ไปดูแล !
ตอบ 3. ถ้าจำกัดจำเขี่ยมาก ....... ไปหา Camry / Accord มาขับก่อนซะไป๊ ค่อยมาซ่าส์ ....... กะ Miata
ตอบ 4. เฮ้ย ! อย่าไปกัว .... รถมันไม่มีไรเสียขนาดนั้น .... ซื้อไปเลย เชื่อพี่เห๊อะ 
ตอบ 5. ไปเก็บเงินไว้ให้มีสำรองสำหรับรถสัก สามสี่แสนแล้วค่อยมาว่ากันเห่อะ ไอเกรียน !
ตอบ 6. อย่าพึ่งซื้อรถ.... ไปหาจิตแพทย์ปรึกษาสภาพจิตให้เรียบร้อยแล้วค่อยว่ากัน (รู้สึกว่าเอ็งจะย้ำคิดย้ำทำเกินไป)
ตอบ 7. น้องครับ ! รถ ดี ไม่มีปัญหา ซ่อมง่าย ซ่อมจบ อะไหล่เยอะ รีบ ๆ ซื้อเลยน้อง พี่ยืนยัน (และจะช่วยซ่อมด้วยยย)
ตอบ 8. ผมว่าคุณเก็บเงินไว้อีกนิดแล้วรอสอย nc ดีกว่า !
ตอบ 9. รำคาญเมิงว่ะ ....

ปัจฉิมลิขิต

ตอนนี้มีตัวเลือกอยู่ 3 คันที่เล็งไว้ครับ

1. NB 2005 สีดำ จาก MCS - ผมกำลังขายคอนโดเพื่อเอาไปดาวน์ (ไม่รู้จะทันหรือเปล่า)
http://www.miata-thai.net/index.php?topic=1291.0

2. NB 2005 สีแดง จาก Muecar (เคยเป็นรถเช่าที่สมุย-บังเอิญเจอเพราะ google)
ตอนนี้รถจอดที่นี่ครับ
http://www.muecar.com/vehicledetails.php?vid=286
ส่วน Link ข้างล่างนี้บังเอิญเจอ และชัดเจนว่าเป็นคันเดียวกันแน่ ๆ เพราะทะเบียนตรงกันเป๊ะ
http://www.teana-club.com/webboard/index.php?topic=5064.0

3. NB 2003 รถบ้าน (ว่าจะไปดูเสาร์นี้ ---- อาทิตย์ที่แ้ล้วฝนตก แฟนไม่อยุ่เลยไม่ได้ไปดูคับ)
http://www.taladrod.com/w20/Search/CarDet3.aspx?cib=445253

แฮ่ก ๆ ----- พิมพ์มาซะไกล ถ้ารำคาญขออภัยด้วยนะครับ T T" นี่พิมพ์ตั้งสองรอบเพราะพิมพ์รอบแรกพิมพ์เสร็จแล้วพอกดโพสต์ปุ๊บเนตตัดพอดี T T" ฮือ ๆ ต้องไล่พิมพ์ใหม่กว่าจะเสร็จ  ยังไงขอคำแนะนำด้วยครับ ตอนนี้เรื่องรถมันรบกวนจิตใจผมมาก ๆ เลยครับ มีแต่คนรอบข้างคิดว่าผมบ้า เอาเงินล้านกว่า ๆ ไปซื้อรถเก่ามือสองมาขับ T T" (ทั้ง ๆ ที่เอาไปซื้อ Camry / Accord / CRV ได้สบาย)
ก็ผมไม่อยากเหมือนใคร ---- ผมก็มีฝันส่วนตัวของผมที่อยากทำให้สำเร็จนิครับ 
MX5 ....   อยากได้ ๆ ๆ ๆ ๆ
http://www.mvpskill.com

ออฟไลน์ ugly

• MIATA Level 4
  • furniture.co.th
ได้ยินว่าไม่ชอบเสียงก๊อกแก๊ก ก็เลยไม่อยากให้ใช้เลยครับ
รถเปิดประทุนมันก็ก๊อกแก็กเป็นปกตินะครับ

• *
ได้ยินว่าไม่ชอบเสียงก๊อกแก๊ก ก็เลยไม่อยากให้ใช้เลยครับ
รถเปิดประทุนมันก็ก๊อกแก็กเป็นปกตินะครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ จริง ๆ แล้ว ก๊อกแก๊ก หรือดังนี่ผมรับได้ครับ --- เพียงแต่ว่าถ้ารู้ว่ามันดังมาจากชิ้นส่วนที่ควรจะดัง ผมก็รับได้ครับ
คันเก่าที่ผมเคยใช้มันดังแบบ Surround ไม่ทราบทิศทาง ---- เหมือนอะไรจะหลุดไปจากตัวรถ ....... หรือมีชิ้นส่วนที่พร้อมจะมีอันตรายต่อการขับ ครับ

(เนื่องจากผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถ เลยวิตกจริตนิดหน่อยครับ - -" ต้องขออภัย)

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
ยินดีต้อนรับสู่ miata club of thailand และขอให้ได้รถในฝันเร็ว ๆ ครับ  :emo64:

ตัวเลือกทั้งสามที่กล่าวถึงหากเป็นผมคงเหลือคันสุดท้ายคันเดียว ที่จะตามพิสูจน์ว่ามือเดียวซ่อมศูนย์ตลอดจริงหรือไม่ ไล่บิลทีละใบดูวัน-เวลา-ระยะทางสมเหตุสมผลหรือไม่ เชื่อว่าพิจารณาไม่ยาก  ???

ส่วนเรื่องโดนมาหรือเปล่านั้น ผมเช็คประกันภัยว่ามีต่อเนื่องตั้งแต่ออกป้ายแดงถึงปัจจุบันหรือไม่ ถ้าไม่มีหรือมีแต่ไม่ต่อเนื่อง ก็ลองฟังเหตุผลเจ้าของดูครับ ผมให้ข้อมูลประกันรถผมตั้งแต่ป้ายแดงทำประกันชั้นหนึ่ง ไม่เคยเคลม เบี้ยได้ส่วนลดจนสุด ๆ แล้วประมาณ 15,xxx บาทปี  :)

ผมเชื่อโดยส่วนตัวว่าหากผมอยากขายรถได้ราคาดี ผมจะไปประกาศในเว็บรถยี่ห้อนั้น ๆ ถ้าผมมั่นใจว่ารถผมดีจริงและกล้าให้พิสูจน์  :emo55:

เป็นความเห็นส่วนตัวและไม่ใช่ผู้ชำนาญการ การตัดสินใจคือตัวผู้ซื้อเองนะครับ  :D

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2010, 08:14:40 AM โดย mazdalover »

• *
ยินดีต้อนรับสู่ miata club of thailand และขอให้ได้รถในฝันเร็ว ๆ ครับ ^^

ตัวเลือกทั้งสามที่กล่าวถึงหากเป็นผมคงเหลือคันสุดท้ายคันเดียว ที่จะตามพิสูจน์ว่ามือเดียวซ่อมศูนย์ตลอดจริงหรือไม่ ไล่บิลทีละใบดูประกอบวัน-เวลา-ระยะทางสมเหตุสมผลหรือไม่ เชื่อว่าพิจารณาไม่ยาก

ส่วนเรื่องโดนมาหรือเปล่านั้น ผมเช็คประกันภัยว่ามีต่อเนื่องตั้งแต่ออกป้ายแดงถึงปัจจุบันหรือไม่ ถ้าไม่มีหรือมีแต่ไม่ต่อเนื่อง ก็ลองฟังเหตุผลเจ้าของดูครับ ผมให้ข้อมูลประกันรถผมตั้งแต่ป้ายแดงทำประกันชั้นหนึ่ง ไม่เคยเคลม เบี้ยได้ส่วนลดจนสุด ๆ แล้วประมาณ 15,xxx บาทปี

ผมเชื่อโดยส่วนตัวว่าหากผมอยากขายรถได้ราคาดี ผมจะไปประกาศในเว็บรถยี่ห้อนั้น ๆ ถ้าผมมั่นใจว่ารถผมดีจริงและกล้าให้พิสูจน์

เป็นความเห็นส่วนตัวและไม่ใช่ผู้ชำนาญการ การตัดสินใจคือตัวผู้ซื้อเองนะครับ

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับผม อาจารย์พอจะทราบราคา.......สมมุติว่าผมต้องเปลี่ยน"เครื่องกับเกียร์" ใหม่ทั้งหมดบ้างหรือเปล่าครับ (จะได้ประเมินเงินที่ต้องสำรองไว้ -- หากได้รถสภาพแย่จริง ๆ ) T T"  เรื่องเสียงดังก๊อกแก๊กไม่เป็นไรครับ ขอแค่อย่าไปดับต่้อหน้าประชาชีก็เป็นพอครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ mazdalover

• Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
สวัสดีครับคุณ kong  :D

ถ้าเป็นผมได้รถมาสภาพแย่ขนาดที่ต้องเปลี่ยนทั้งเครื่องทั้งเกียร์ ผมไม่ซื้อมาแน่ ๆ แต่ถ้าหลวมตัวซื้อมาแล้วผมไม่ลงทุนซ่อมนะ(ถ้าเป็น NB) คงประกาศขายต่อเลยดีกว่า เพราะ NB สภาพดีในตลาดมีเยอะแยะ ทำไมต้องซื้อมาทำด้วย :emo51:

ราคาเครื่องพร้อมเกียร์นั้น เท่าที่ทราบจากเพื่อนในชมรมฯ (เรียกกูรูล่ะกัน ท่านว่ายกหัว nb ราคาอยู่ที่แสนปลาย ๆ)  :emo47:

ผมใช้ Mazda MX-5 ตั้งแต่ปี 1995 จนถึงปัจจุบันก็ 15 ปีเข้าไปแล้ว มีคันแรกคือ NA6 คันเดียวเท่านั้นที่ดุ่ม ๆ ไปหาซื้อรถเอง ความรู้ก็ไม่มี ชมรมฯ MX-5 ก็ยังไม่มี แต่เพราะรัก(ทำให้คนตาบอด)จึงหาซื้อมาครอบครอง และโชคดีที่สมัยนั้นรถ Mazda MX-5 ไม่เป็นที่นิยมมากนัก เพราะทั้ง Nissan และ Toyota ไม่ปล่อยให้ Mazda ทำตลาดรถสปอร์ตอยู่เจ้าเดียว มีปล่อย 200sx, celica มาแชร์ตลาด ทำให้ผมสามารถหาซื้อ NA6 มือแรกวิ่งมา 3x,xxx กม ได้ในราคา 550,000 บาท(ราคา 15 ปีที่แล้วนะ)  :-*

แต่คันที่ 2(NA8) - 3(NB) และกำลังจะมีคันที่ 4(NC) ในวันนี้ ผมซื้อต่อจากเพื่อนใน Miata Club ทั้งหมด เพราะเชื่อมั่นว่าเพื่อนแต่ละคนที่ผมรู้จัก เค้าดูแลรักษา Mazda MX-5 ได้ดีไม่น้อยกว่าผมแน่ ๆ  :emo55:

ทั้งนี้ทั้งนั้นไม่ใช่ว่ารถที่ไม่ใช่คนในชมรมฯ เป็นรถไม่ดีนะครับ เพียงแต่ผมไม่รู้จักและผมไม่เสี่ยงเท่านั้นเอง เพราะซื้อหามาคันนึงก็อยู่กันไปยาว ๆ ราคาที่สูงกว่าที่อืนนิดหน่อย สำหรับผมแล้วมันคือค่าความเสี่ยง และที่ได้มากกว่าคือมิตรภาพดี ๆ จากเพื่อนที่รักในสิ่งเดียวกันครับ  :)

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2010, 08:33:02 AM โดย mazdalover »

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Gift : 56
แนะนำ NB ครับ แจ๋วมาก ...เมื่อวานนั่งรถพี่ cabriolet แล้วติดใจเลย

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • *
  • Gift : 32
Re: »ÃÐàÁÔ¹ÈÖ¡ - ÍÂÒ¡ä´é NB ¢Í¶ÒÁÃÒ¤ÒÇÒ§à¤Ã×èͧ+ à¡ÕÂ&#
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 09:07:24 AM »
ใจเย็นคับ คุณก้อง...

เครื่องกับเกียร์ไ่ม่พังกันง่ายๆหรอก

ลองเลือกคันที่ใช่ที่สุดมาก่อน

แล้วค่อยมาแก้ไขกันอีกที ใจเย็นๆคับ

redplayboy

• บุคคลทั่วไป
NB สภาพดีมีเยอะมากครับ มันอยู่ที่ว่าเจอแล้วเงินพร้อมรึปล่าว

ยิ่งถ้าได้แบบมี part shop option รอบคันมาจะยิ่งสวย ดูดีsportขึ้น(มาก)

จากประสพการณ์ที่เคยไช้  NBไม่ค่อยมีเสียงดังก๊องแก๊งมากมายเท่าNA
console มันถูกออกแบบมาด้วยวัสดุที่ดีขึ้น หนาขึ้น แก้ไขจุดบกพร่องของรุ่นก่อน
เสียงส่วนใหญ่ที่เคยได้ยินมักจะมาตอนขึ้นรางระนาด ตอนตัวถังบิดตัวแล้วสะเทือนไปถึงหลังคาแข็ง/อ่อนมากกว่า
ซึ่งเป็นเรื่องธรรมดาสำหรับรถเปิดประทุน (จะว่าไป boxster ขอเพื่อนผม ก๊องแก๊ง ง๊องแง๊ง ก่าMX5อีก ไม่รู้ทำไม 55+)

เครื่องยนต์/เกียร์ ไม่น่าจะต้องเปลี่ยนครับ  เว้นเสียแต่ดวงดีมากๆจริงๆ

ราคากลางNB(สภาพดีๆมีของแต่งบ้าง)ที่ผมฟันเฟิร์มคือ 1.1m  เดิมๆสนิท 1.0m

FYI คห ส่วนตัวล้วนๆคับ

ออฟไลน์ ugly

• MIATA Level 4
  • furniture.co.th
ขับยังไงให้เครื่องพังหว่า 5555
ถึงพังจริงๆก็ไม่กี่ตังหรอกครับ ให้เต็มที่เลยสักหกเจ็ดหมื่นก็น่าจะอยู่

แต่ว่าผมว่าจะคิดมากเกินไปหรือเปล่าครับ
ไม่แน่ใจว่าเคยเจอประสบการ์ร้ายๆกับรถมือสองหรือเปล่าถึงต้องกังวลขนาดนั้น

เรื่องเครื่องผมแน่ใจว่าโอกาสพังมีไม่ถึง 5% ถ้ามันจะพัง ขับครั้งแรกก็รู้แล้วครับ
นอกจากเราซื้อมาแล้วไม่ดูเอง ขับอย่างเดียว น้ำมันเครื่องก็ไม่เคยเปลี่ยน
หม้อน้ำไม่เคยดู เครื่องฮีตจนเครื่องพัง นกนั้นโอกาสพังน้อยๆๆๆๆๆๆมากๆ
ขนาดน้องบางคน ขับๆไปเครื่องระเบิดตูม ควันโขมงไปหมด
ยังไม่ถึงขนาดพังเลยครับ ซ่อมได้ไม่เหลือบ่ากว่าแรง

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • *
  • Gift : 52
ถ้าคิดว่า ซื้อรถคันละล้าน แล้วต้องมา ยกเครื่อง พ่นสีใหม่ ละก็
ต้องถามตัวคุณเองว่า "เลือกคันนี้มาได้ไงฟะ"

เพราะผมเชื่อว่ามีรถหลายคันที่อยู่ในสภาพนางฟ้า ใช้ได้อีกหลายปี โดยไม่ต้องทำไร เว้นแต่บำรุงรักษาตามปกติ

ถ้าคุณซื้อรถ ที่คิดว่า ถูกที่สุด ที่จะหาได้ ก็อาจจะต้องเผื่อ คชจ หลักหมื่น หรือหลักแสน เพื่อซ่อม เพราะถ้ารถดีๆ เค้าคงไม่ขายถูกๆ

ผมใช้ NB มาสี่ปีแล้ว เข้าศูนย์เกือบตลอด(ยกเว้นแอร์) ค่าซ่อมเฉลี่ยปีละ ห้าหกพันเอง

จบด้วยข้อความของคุณเองละกัน

"ถ้าปอด ก็ไปซื้อแคมรี่เหอะน้อง"

แต่ดูดึๆล่ะ เพราะคุณก็มีโอกาสต้องยกเครื่องหรือทำสีใหม่ เหมือนกัน ถ้าไปอัดท้ายใครเข้า

ออฟไลน์ phatt

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 13
อ่านความเห็นแล้วสนุกดีครับ  :005:  :025:

ไม่ต้องกลัวไปครับ ผมเพิ่งซื้อ NA อายุตั้ง 16 ปีแล้ว ราคาหกแสนกว่าบาท เจ้าของเดิมก็ไม่ได้ดูแลมากนัก ไม่ใช่คนในคลับด้วย เอามาตรวจซ่อมหมดไปอีกนิดหน่อยเอง  :)

ผมว่ามันจะเสียเพิ่มเติมเพราะทำให้สวยถูกใจเรามากกว่า  :025:  :106: นี่ก็ส่งเข้าทำสีใหม่ซะเลย อีกหลายหมื่นครับ แต่ออกมางามสมใจแน่  :-* มีความสุขทั้งคนทั้งรถจริงจริ๊ง  :car:

ออฟไลน์ Rooster NR-A

• *
  • Gift : 63
ให้ผมแนะนำบ้างนะครับ

Mx5 เนี่ยเป็นรถเฮงซวยจริงครับ ถ้าไม่มีเงินซ่อมเครื่องเป็นแสนอย่าได้ซื้อมาใช้นะครับ เดี๋ยวจะหาว่าไม่เตือน    :o
รถผมซื้อมาตอนวิ่งแค่ 38000 กม.เมื่อ 4 ปีที่แล้ว ตอนนี้เพิ่งวิ่งไปรวมไมล์เป็น 56000 กม. เสียเงินทำเครื่องไป 3 รอบ หมดไปแล้วไม่ต่ำกว่า 180000 บ. ทั้งเปลี่ยนแคมเอย ลูกสูบเอย กล่องเอย ชีวิตนี้ไม่คิดว่าจะต้องมาซ่อมเครื่องที่ใช้ปีละไม่เกิน 4000-5000 กม. แล้วต้องมาเสียเงินเปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่ เซ็งเป็ดจริงๆ  อนาคตอันใกล้อาจต้องเสียเงินเปลี่ยนข้อเหวี่ยงกับก้านสูบอีก รถอารายวิ่งไม่กี่หมื่นโล ต้องเสียเงินเปลี่ยนไส้ในทุกชิ้น บ้าจริงๆ        :010:

• *

Mx5 เนี่ยเป็นรถเฮงซวยจริงครับ ถ้าไม่มีเงินซ่อมเครื่องเป็นแสนอย่าได้ซื้อมาใช้นะครับ เดี๋ยวจะหาว่าไม่เตือน    :o
รถผมซื้อมาตอนวิ่งแค่ 38000 กม.เมื่อ 4 ปีที่แล้ว ตอนนี้เพิ่งวิ่งไปรวมไมล์เป็น 56000 กม. เสียเงินทำเครื่องไป 3 รอบ หมดไปแล้วไม่ต่ำกว่า 180000 บ. ทั้งเปลี่ยนแคมเอย ลูกสูบเอย กล่องเอย ชีวิตนี้ไม่คิดว่าจะต้องมาซ่อมเครื่องที่ใช้ปีละไม่เกิน 4000-5000 กม. แล้วต้องมาเสียเงินเปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่ เซ็งเป็ดจริงๆ  อนาคตอันใกล้อาจต้องเสียเงินเปลี่ยนข้อเหวี่ยงกับก้านสูบอีก รถอารายวิ่งไม่กี่หมื่นโล ต้องเสียเงินเปลี่ยนไส้ในทุกชิ้น บ้าจริงๆ        :010:

- -"

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • *
  • Gift : 32

5555555 ส่วนตัวๆๆๆๆ