ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องสภาพรถมือสองครับ  (อ่าน 1774 ครั้ง)

pomman

• บุคคลทั่วไป
ถามเรื่องสภาพรถมือสองครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 10:39:28 PM »
เนืองด้วยเงื่อนไขที่จำกัด พี่ๆคิดว่าเป็นส่วนไหนของรถที่พบแล้วควรจะไม่ต้องไปสนใจมันเลย คือไปดูคันอื่นดีกว่า
เช่น เครื่องสั่น ช่วงล่างมีเสียง อุปกรณ์ไม่ครบ ตัวถัง ฯลฯ
แบบว่าซื้อมาแล้วค่อยมาทำอะครับ

ในกรณีที่ตัวเลือกน้อย แต่อยากได้จนตัวสั่น

ขอบคุณครับ

ปล ในรถแต่ละรุ่นมุมมองไม่เหมือนกัน เช่น ในบ้างรุ่นถ้าทำเกียร์มาแล้วจัดมาได้เลย
อะไรประมาณนี้อะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2011, 12:09:55 AM โดย pomman »

ออฟไลน์ nop-nb

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 51
  • ความพอเพียง
Re: ถามเรื่องสภาพรถมือสองครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 08:16:30 AM »
เกือบทุกรายการซ่อมได้หมดอยู่ที่ราคาขาย และ เวลาที่ต้องเสียไปมากกว่าครับ...

ออฟไลน์ Gong959

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • *
  • Gift : 53
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 12:25:34 PM »
ถ้าเป็นผมนะ ความสำคัญ เน้นที่ตัวถังครับ (สภาพความแข็งแรงโดยรวม ต้องไม่มีชนหนัก)  รองลงไปเป็นเครื่อง  แล้วก็ช่วงล่าง  ท้ายสุดก็ระบบไฟครับ  (ประมาณว่าเรียงจากค่าใช้จ่ายสูงไปต่ำ)

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 02:04:49 PM »
เห็นด้วยเรื่องเช็คตัวถังก่อน แล้วไล่ไปตามที่คุณก้องว่ามา  8)

แต่ค่าบูรณะให้กลับมาสมบูรณ์พร้อมใช้งานนั้น ตอบยากว่าต้องเตรียมงบไว้เท่าไหร่ หากไม่มีเตรียมไว้จะกลายเป็นเรื่องหนักใจในภายหลัง  :emo48:

ถ้าจะเลือกแนวทางที่ จขกท ตั้งโจทย์ mx5 ควรเป็นรถคันที่สอง จะได้มีเวลาในการบูรณะซ่อมแซมเพียงพอ ค่อยๆ หาอะไหล่เปลี่ยนไปตามจังหวะและโอกาส สามารถประหยัดได้พอควร แต่ถ้าต้องซื้อมาเป็นรถใช้งานประจำวันและมีรถคันเดียว ต้องรีบหาของมาซ่อม คงต้องเบิกใหม่งบประมาณคงบานปลายเยอะทีเดียว ที่สำคัญจะหาได้ทันใจหรือเปล่าอีกต่างหาก :'(

ขอให้ได้รถถูกใจในราคาที่อยู่ในงบประมาณครับ  :emo55:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถ  :car: