ผู้เขียน หัวข้อ: Nc กับรถติดๆในเมือง  (อ่าน 4255 ครั้ง)

ออฟไลน์ ton@homm

• MIATA Level 3
  • Gift : 3
Nc กับรถติดๆในเมือง
« เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 09:31:41 AM »
พึ่งได้ลองขับเข้ามาทำงานวันแรกครับ
มีข้อสงสัยต่างๆดังนี้
รถติดๆ มันร้อนตรงพื้นฝั่งคนขับขาซ้าย แก้ได้ไหมครับ
อาการนี้เป็นปกติหรือต้องแก้ไข มีผลอะไรไหม อันตรายไหม
ขอบคุณครับ

deathmark

• บุคคลทั่วไป
Re: Nc กับรถติดๆในเมือง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 11:26:01 AM »
เป็นผลพวง จากเกียรครับ

ถ้ามีโอกาส ได้ขึ้น  ฮ้อย  จะทราบว่าเกียร์รถเรา  กับตัวถังนั้นอยู่ใกล้ชิดสนิทสนมกันเป็นพิเศษ

ถึงแม้ว่าจะมีแผ่น  โฟมห่อฟอย์ด ช่วยป้องกันแล้ว แต่ก็ยังมีเล็ดลอดครับ

ตอบ          เป็นปกติจ้า  ยิ่งตอนปิดแอร์เปิดประทุน  ยิ่งร้อนเข้าไปใหญ่  แต่คิดในแง่บวก  เหมือนได้อบซาวน์น่า ไปในตัว

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 01:07:50 PM »

ถ้ามีโอกาส ได้ขึ้น  ฮ้อย  จะทราบว่าเกียร์รถเรา  กับตัวถังนั้นอยู่ใกล้ชิดสนิทสนมกันเป็นพิเศษ

ถึงแม้ว่าจะมีแผ่น  โฟมห่อฟอย์ด ช่วยป้องกันแล้ว แต่ก็ยังมีเล็ดลอดครับ

ตอบ          เป็นปกติจ้า  ยิ่งตอนปิดแอร์เปิดประทุน  ยิ่งร้อนเข้าไปใหญ่  แต่คิดในแง่บวก  เหมือนได้อบซาวน์น่า ไปในตัว

งั้นก็สบายใจแระครับ จะได้ขับมาทำงานในเมืองได้ทุกวันโดยไม่กังวลใจ
อ่อ...แล้วท้ายรถล่ะครับ มันก็ร้อน เอาของไว้ท้ายรถก็ร้อนๆ เป้นเพราะว่าเพลาขับอยู่บริเวณนั้นหรือเปล่าครับครับ

ขอบคุณครับ

deathmark

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 01:19:45 PM »

งั้นก็สบายใจแระครับ จะได้ขับมาทำงานในเมืองได้ทุกวันโดยไม่กังวลใจ
อ่อ...แล้วท้ายรถล่ะครับ มันก็ร้อน เอาของไว้ท้ายรถก็ร้อนๆ เป้นเพราะว่าเพลาขับอยู่บริเวณนั้นหรือเปล่าครับครับ

ขอบคุณครับ

ท้ายรถร้อนไม่เกี่ยวข้องอันใดเลยจ้า  ( ผมคิดเอง )

เพราะรถเก๋งทั่วไปก็ร้อน

เหตุเนื่องด้วยเพราะไม่มี แอร์คอยปรับอุณหภูมิ  เหมือนห้องโดยสาร    ความร้อนเลยสะสมจากแสงอาทิตย์   ก็เป็นได้จ้า

แต่ไม่น่าเกี่ยวกับเพลาขับจ้า

รอผู้รู้มาแนะนำอีกทีนะจ๊ะ 

ผมก็ งูๆ ปลาๆ  ใหม่เหมือนกัน รู้อะไรก็ช่วยกัน เพื่อให้เพื่อนๆสบายใจได้ระดับหนึ่ง

แต่ถ้าลึกๆ ต้องลองค้นในบอร์ดนี้ดูจ้า

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 02:33:41 PM »
วิธีลดความร้อนห้องโดยสารบริเวณเกียร์ ... สามารถทำได้โดยการรื้อพรมพื้นรถแล้วบุแผ่นกันความร้อนเพิ่มบริเวณอุโมงค์เกียร์ หากทำทั่วพื้นรถนอกจากจะลดความร้อนลงได้แล้ว ยังช่วยให้เครื่องเสียงฟังนุ่มขึ้นด้วย(ผลพลอยได้)  :-*

ส่วนที่เก็บของหลังรถอุณหภูมิสูง ... มาจากตำแหน่งของหม้อพักไอเสียที่วางเป็นแนวขวางอยู่ตำแหน่งใต้ที่เก็บของท้ายรถพอดี ... หากบุฟอย์ดใต้ท้องรถเหนือหม้อพักไอเสียอาจช่วยได้นิดหน่อย ส่วนผมจะมีถาดวางของท้ายรถเลยผ่อนหนักเป็นเบาได้พอควร  8)

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ   :car:

ลป.ปัญหาที่สอบถามมานั้นพบได้ทั้ง NA-NB-NC เน้อ  :emo51:

ออฟไลน์ Jo-8898

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 03:16:35 PM »
 :oท้ายรถของผมก็ร้อนเช่นกัน สาเหตูคงเหมือนกับที่คุณmazdaloverให้ความเห็นมา กำลังคิดที่จะหาทางปรับปรุงอยู่เช่นกันแต่ก็ไม่อยากเพิ่มน้ำหนักให้กับตัวรถ  ระวังซื้อผลไม้มาหลีกเลี่ยงที่จะไว้ท้ายรถนานๆนะคับ :o

ออฟไลน์ oakinen

• *
  • Gift : 49
  • Keep it simple
    • oakinen
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 03:33:52 PM »
แต่จะได้ประโยชน์ตอนซื้อกับข้าวสำเร็จนะ...โจ

เพราะจะอุ่นร้อนตลอดเวลา....ถึงบ้านกินได้เลย

เช้าๆผมยังเคยอุ่นโจ๊กจากโพรงเกียร์เลย.....ฮ่าๆๆๆ

:050:

---------------------------------------------------------------------------------------

ปล. เห็นได้คำตอบแล้ว....ก็แซวเล่น....ขำๆนะ....อย่ามาเชื่อนะ....ฮ่าๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • *
  • Gift : 32
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 03:51:56 PM »
ความร้อนท้ายรถ NC แก้ไขได้ด้วย พรมท้ายของ Shop Option ครับ

ส่วนความร้อนจากห้องเกียร์ แนะนำลองดูที่แผ่นฟอยใต้ท้องรถว่าหลุดรึป่าวครับ

เบิกศูนย์บริการได้เลยครับ

ออฟไลน์ panjap

• *
  • Gift : 10
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 04:11:32 PM »
แผ่นฟอยล์ท้องรถมันชอบฉีก หรือหลุด ผมเอากาวแปะเข้าไปใหม่ ตอนนี้ช่วยได้ระดับหนึ่ง กำลังคิดจะรื้อพรมออกมา เอาตัวกันความร้อนใส่เพิ่ม แต่คิดอยู่ว่าทำดีไหม ไม่อยากรื้อรถ

ออฟไลน์ Jo-8898

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 06:40:38 PM »
 :009:@โอ๊ค ใช้วิกฤตเป็นโอกาส ด้วยเทคนิคนี้สามารถบอกคนที่บ้านได้ว่าบะหมี่เพิ่งขับรถไปซื้อมาเมื่อกี้เอง!!!ทำให้แพลนได้ล่วงหน้า2ชม.แถวพระราม9นะโอ๊ค

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 09:00:13 PM »
ขอบคุณทุกท่านครับ
มีที่ไหนรับติดฉนวนกันความร้อนบ้างครับ ไม่อยากไปรื้อซี้ซั้ว แนะนำหน่อยครับ
ส่วนฉนวนใต้ท้องรถ ของผมมันเปื่อยๆขาดๆ ที่ศูนย์จะมีของเลยไหมครับ ราคาแรงไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ty

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 10:17:10 PM »
เพิ่งเปลี่ยน ฉนวนไป สองเดือนกว่า

สามพันกว่าบาทครับ น่าจะต้องเบิกโทรไปแจ้งศูนย์ก่อนให้เค้าทำเรื่องเบิกของมารอแล้วค่อยเข้าไปติดครับ

ถ้ามีของที่ศูนย์อะไหล่กลางก็ไม่กี่วัน ถ้ารอสั่งญี่ปุ่นก็นานครับ แค่ถึงเปลี่ยนแล้วก็ยังร้อนน่องอยู่ดีครับ นึกว่าเป็นสก๊อยมีรอยขาพอง :009: :009:

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 01:23:38 PM »
ท่านใดเคยไป แดมป์ ตรงเกียร์ที่มันร้อนๆบ้างครับ ไม่ทราบว่า ผลที่ได้เป็นอย่างไรบ้าง
ก็ช่วยได้ก็อยากจะลองดู หรือว่าเอาฉนวนกันความร้อนใต้หลังคา ปูพื้นก่อนแล้วค่อยเอาพรมทับ จะช่วยได้ไหมครับ :010:

ออฟไลน์ BEE

• *
  • Gift : 53
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 03:03:38 PM »
ความร้อนท้ายรถ NC แก้ไขได้ด้วย พรมท้ายของ Shop Option ครับ

ส่วนความร้อนจากห้องเกียร์ แนะนำลองดูที่แผ่นฟอยใต้ท้องรถว่าหลุดรึป่าวครับ

เบิกศูนย์บริการได้เลยครับ
  ปัญหาความร้อนด้านท้าย มีอีกวิธีที่ช่วยแก้ไข เปลี่ยนหม้อพักและปลายเป็นไททาเนี่ยม รับรองครับเย็นๆๆๆๆๆ(เพราะเปลี่ยนแล้วหมดตูด) รับรองเย็นไปนานเลยครับ

ออฟไลน์ BEE

• *
  • Gift : 53
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 03:10:11 PM »
  ช่วยแก้ปัญหาความร้อนได้หรือป่าวไม่รู้(แต่ในมุมผม ผมว่ามันไม่ร้อนเท่าเดิมนะครับ) แต่ที่รู้ ผมว่ามันสวยดี