ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำด้วยรถสตาร์ทไม่ติด  (อ่าน 2898 ครั้ง)

ออฟไลน์ TimeFly

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 1
ช่วยแนะนำด้วยรถสตาร์ทไม่ติด
« เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 10:41:19 PM »
ช่วยแนะนำหน่อยครับ NA ปี 92 วันนี้ขับไปประชุมที่ออฟฟิศพี่ที่รู้จักแถวพุทธมณฑลสาย1 ตอนจะกลับเย็นนี้สตาร์ทไม่ติด ให้พี่คนขับแท็กซี่มาจั้มพ์แบตก็ไม่ติด ฟังเสียงเหมือนจะติดแต่ก็ไม่ติด เห็นพี่แกบอกก็มีไฟเต็มแต่ดูเหมือนนำ้มันไม่เข้าไม่รู้ว่าปั๊มติ๊กไม่ทำงานหรือปล่าว เลยต้องจอดทิ้งไว้ที่ออฟฟิศของพี่ที่ไปประชุมด้วยไว้ก่อน แล้วนั่งแท็กซี่กลับบ้านแถวรามคำแหง (ลำสาลี) ยังไม่รู้ว่าจะทำยังไงดี ตั้งแต่ได้รถคันนี้มาเมื่อธันวาปีที่ผ่านมาก็ยังไม่เคยต้องซ่อมที่ไหนเลย แต่เจ้าของคนเก่าบอกว่าเขาซ่อมกับอู่แถวพัฒนาการ (ก็ไม่ไกลบ้านผมเท่าไร) เลยไม่รู้ว่าวันเสาร์จะหารถยกไปเข้าอู่ที่ว่าหรือใครมีอู่หรือช่างที่ชำนาญกับ miata ที่พอจะแนะนำได้บ้างครับ เพราะถ้าเป็นรถอันอื่นจะไม่ค่อยซีเรียสเท่าไร แต่คันนี้หวงและห่วงมากครับ ช่วยแนะนำด้วยครับว่าควรทำยังไงดี ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ J o k

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 2
Re: ช่วยแนะนำด้วยรถสตาร์ทไม่ติด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 11:17:33 PM »
ลองโทรไปสอบถามอาการที่อู่นี้ดูครับ แต่ไกลจากพุทธมนฆลมากๆ นวลจันทร์การช่าง 0851344578 ช่างแดง เค้าเป็นช่างที่ศูนย์ มาสด้ามาเปิดอู่เอง อยู่แถวซอยนวลจันทร์
ผมเคย สตาร์ท ไม่ติดทีนึ่งก็ขึินรถสไลด์ไปอู่แก รถผม na '94 ราคาไม่แพงมาก เคยซ้อม miata มามากอยู่ครับ อะไหล่ มีทั้งมือหนึ่งมือสอง ของเทียบ ได้หมด แต่ลองโทรไปก่อนนะครับ เผื่อแก้ได้ทางโทรศัพท์ ลองดูครับไว้เป็นทางเลือกในการตัดสินใจครับ
แล้วนี่เบอร์รถสไลด์ที่ผมใช้งานปรจําครับ ลาดพร้าวรถยก 025393220,0896792244 บริการดี ราคาต้องลองโทรสอบถามครับ ขึ้นอยู่กับระยะทางที่ขนครับ    :). ขอให้โชคดีครับ

อีกทางครับ ลองโทรไปปรึกษา พี่ ต้น-diy 0816825699 ดูครับ สุดๆครับคนเนี่ย เรื่อง  miata ขออนุญาติแจกเบอร์นะครับพี่ต้น :emo59:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2011, 11:27:40 PM โดย J o k »

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
Re: ช่วยแนะนำด้วยรถสตาร์ทไม่ติด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 11:28:57 PM »
อาการสตาร์ทไม่ติดแต่มีไฟแบตฯ เต็ม ที่พบกับตัวเองทั้ง NA8 & NB ส่วนใหญ่แล้วเป็นที่รีเลย์ครับ  ???

เปิดฝากระโปรงมองหากล่องพลาสติกสีดำอยู่ติดกับผนังห้องเครื่อง ... เปิดฝากล่องจะพบรีเลย์ตัวสี่เหลี่ยมป้อม ๆ
ถอดออกแล้วหาเทียบตามร้านไดนาโมแถวนั้นดูครับ  8)

ผมเคยเรียกรถยกไปศูนย์หัวหมากหมดไป ฿1,500 เค้าแจ้งว่ารีเลย์เสีย เลยให้เปิดท้ายรถหยิบรีเลย์สำรองเปลี่ยน (แนะนำว่าควรหามาสำรองไว้ท้ายรถสัก 2-3 ตัว)  :'(

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ blue

• MIATA Level 3
  • Gift : 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 11:37:10 PM »
อาการสตาร์ทไม่ติดแต่มีไฟแบตฯ เต็ม ที่พบกับตัวเองทั้ง NA8 & NB ส่วนใหญ่แล้วเป็นที่รีเลย์ครับ  ???

เปิดฝากระโปรงมองหากล่องพลาสติกสีดำอยู่ติดกับผนังห้องเครื่อง ... เปิดฝากล่องจะพบรีเลย์ตัวสี่เหลี่ยมป้อม ๆ
ถอดออกแล้วหาเทียบตามร้านไดนาโมแถวนั้นดูครับ  8)

ผมเคยเรียกรถยกไปศูนย์หัวหมากหมดไป ฿1,500 เค้าแจ้งว่ารีเลย์เสีย เลยให้เปิดท้ายรถหยิบรีเลย์สำรองเปลี่ยน (แนะนำว่าควรหามาสำรองไว้ท้ายรถสัก 2-3 ตัว)  :'(

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:
ตาม อ.หนุ่มเลยครับ
เคยมาแล้ว โดนมาแล้ว เสียค่ารถยกเป็นพัน แล้วจ่ายค่าซ่อมประมาณค่าซื้อของใน7/11

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• *
  • Gift : 28
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 01:16:16 AM »
อาการปกติของรถรุ่นนี้ ถ้าจำไม่ผิดเป็นรีเลย์5ขามั้งคับ

เทียบร้านไดนาโมทั่วไปได้คับ ราคา100+-คับ

ออฟไลน์ Gong959

• *
  • Gift : 53
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 10:08:12 AM »
อได้ความรู้ใหม่  จะลองหาซื้อมาติดรถไว้ครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 05:26:12 PM »
ขอบคุณครับ สำหรับทุกคำแนะนำ พรุ่งนี้จะเข้าไปจัดการตามคำแนะนำของทุกท่าน ผลเป็นอย่างไรจะมาอัพเดทให้ทราบครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 11:19:51 PM »
ตกลงได้ไปรับช่างที่นวลจันทร์การช่างที่ได้มีผู้แนะนำมาให้ไปดูครับ ช่างแดงได้ให้ช่างป๋องไปช่วยดู ได้ลองทำการเปลี่ยนรีเลย์สตาร์ท แต่ยังสตาร์ทไม่ติด ก็ได้ดูระบบจ่ายน้ำมันโดยเปิดหลังคาออกแล้วเปิดแผ่นเหล็กที่อยู่ด้านหลังเบาะนั่งบริเวณตรงกลางที่วางโรลบาร์ ช่างป๋องลองดึงสายน้ำมัน 2 เส้นออกเห็นน้ำมันไหล แล้วก็ลองดึงปลั๊กออกแล้วเสียบใหม่ ปรากฎว่าสตาร์ทติดเลยครับ เลยให้ช่างขับกลับไปอู่นวลจันทร์ ไปเช็ครายละเอียด ก็ได้เปลี่ยนรีเลย์ใหม่ พร้อมเปลี่ยนปั๊มติ๊ก แล้วเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องไส้กรองพร้อมกรองอากาศไปเลย ค่าใช้จ่ายทั้งหมด 4,090 บาท (น้ำมันเครื่องธรรมดาเปลี่ยน 5,000 โล) ขอบคุณทุกท่านครับสำหรับคำแนะนำ และคิดว่าข้อมูลนี้จะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยสำหรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ

mad_monkey

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 11:52:15 PM »
อได้ความรู้ใหม่  จะลองหาซื้อมาติดรถไว้ครับ

รถพี่ ไม่ต้องกลัว แล้วครับ แก้ปัญหาเรื่องนี้ จบไปแล้ว ครับ