ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาครับ nb น้ำยาคูลแลนในถังพักหาย  (อ่าน 2093 ครั้ง)

ออฟไลน์ Joke

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 21
ปรึกษาครับ nb น้ำยาคูลแลนในถังพักหาย
« เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 10:36:50 PM »
เมื่อวันพฤหัสที่ผ่านมาเอา nb คันเก่ง ไปเปลี่ยนท่อยางด้านหน้าทั้งหมดมา
ปรากฎว่าน้ำยาคูลแลนในถังพักด้านซ้ายลดลง จอดทิ้งไว้ 1 คืน หายไปประมาณ
1 ซ.ม. เติมกลับเข้าไปใหม่ วันรุ่งขึ้นก็หายอีก เป็นอยู่ 3 วัน วันนี้เอาเข้าไปเช็คที่ 0 อีกรอบ
ก็ปกติไม่มีรั่ว ขับกลับมาบ้าน จอดทิ้งไว้ 4 ช.ม. หายไปอีกครึ่งซ.ม. ปวดหัวเลย
ไม่รู้หายไปได้อย่างไร ใครเคยเจอแบบนึ้บ้างครับ เป็นไปได้มั๊ยเดิมตรงสายรัดท่อยาง
ของเดิมทากาวมาจากโรงงานทำให้แน่นหนาขึ้น. แต่ที่0ทำให้ใส่สายรัดอย่างเดียว
ไม่ได้ทากาวเลยทำให้อาจจะซึมออกมาตรงรอยสายรัดท่อ :106:

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
Re: ปรึกษาครับ nb น้ำยาคูลแลนในถังพักหาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 10:12:34 AM »
เมื่อวันพฤหัสที่ผ่านมาเอา nb คันเก่ง ไปเปลี่ยนท่อยางด้านหน้าทั้งหมดมา
ปรากฎว่าน้ำยาคูลแลนในถังพักด้านซ้ายลดลง จอดทิ้งไว้ 1 คืน หายไปประมาณ
1 ซ.ม. เติมกลับเข้าไปใหม่ วันรุ่งขึ้นก็หายอีก เป็นอยู่ 3 วัน วันนี้เอาเข้าไปเช็คที่ 0 อีกรอบ
ก็ปกติไม่มีรั่ว ขับกลับมาบ้าน จอดทิ้งไว้ 4 ช.ม. หายไปอีกครึ่งซ.ม. ปวดหัวเลย
ไม่รู้หายไปได้อย่างไร ใครเคยเจอแบบนึ้บ้างครับ เป็นไปได้มั๊ยเดิมตรงสายรัดท่อยาง
ของเดิมทากาวมาจากโรงงานทำให้แน่นหนาขึ้น. แต่ที่0ทำให้ใส่สายรัดอย่างเดียว
ไม่ได้ทากาวเลยทำให้อาจจะซึมออกมาตรงรอยสายรัดท่อ :106:
เอาไฟฉาย ส่องตรวจดูตามอุปกรณ์ต่างๆที่เกี่ยวกับทางเดินของน้ำ ท่อยาง หม้อน้ำ บน ล่าง วาวล์น้ำ ท่อเข้าหม้อพัก ปลายน้ำทิ้งของหม้อพักน้ำ  ว่ามีคราบน้ำ สีของน้ำยาคลูแล๊นด์ ว่ามีตรงไหน ทิ้งคราบไว้ที่ใด

ฟีนคอยล์ของหม้อน้ำ มีคราบของสีน้ำยาคลูแล๊นด์ไหม ชายล่างของหม้อน้ำที่เป็นพลาสติก ขอบบนของหม้อน้ำที่เป็นพลาสติก

ปล..ควรใช้ไฟฉายส่องดูนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2013, 10:15:47 AM โดย cabriolet »

• *
Re: ปรึกษาครับ nb น้ำยาคูลแลนในถังพักหาย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 11:15:34 AM »
ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองดู

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 56
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 11:16:49 AM »
ของผมเจอที่ สายท่อน้ำหลังเครื่อง (ที่จะวนเข้าหม้อน้ำอีกที) ตรงนั้นมันรั่วครับ

สังเกตตอนจอดรถหลังจากไปวิ่งสักพัก อาการจะได้ยินเสี่ยง ฉี่ๆๆ แบบน้ำโดนกาน้ำร้อน

สายอันนี้มักมีคนมองข้ามไป ให้ไปที่อู่ ทางอู่จะตัดสายเลียนแบบให้เราครับ (เพราะว่าสายอันนี้ไม่มีในอะไหล่ของมาสด้า ฮ่าๆ)

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 12:20:27 PM »
ของผมเจอที่ สายท่อน้ำหลังเครื่อง (ที่จะวนเข้าหม้อน้ำอีกที) ตรงนั้นมันรั่วครับ

สังเกตตอนจอดรถหลังจากไปวิ่งสักพัก อาการจะได้ยินเสี่ยง ฉี่ๆๆ แบบน้ำโดนกาน้ำร้อน

สายอันนี้มักมีคนมองข้ามไป ให้ไปที่อู่ ทางอู่จะตัดสายเลียนแบบให้เราครับ (เพราะว่าสายอันนี้ไม่มีในอะไหล่ของมาสด้า ฮ่าๆ)
ของผม 0 เช็คให้แล้ว 2 รอบ มันไม่มีรั่ว จอดทิ้งไว้มาดูก็ไม่มีรอยหยดลงพื้น
ก่อนจะเปลี่ยนปรกติดีครับ เดี๋ยวจะลองไล่ดูตามทีคุณแอ๊กกับคุณโจ๊ก(ชื่อเหมือนกันเลย)แนะนำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2013, 12:24:16 PM โดย sanya »

ออฟไลน์ TongTang77

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 2
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 03:37:23 PM »
เป็นเหมือนกันเลยครับผม ตอนนี้ผมก็ไล่หาอยู่ว่าเป็นเพราะอะไร ท่อยางเดิมผมจับเปลี่ยนเป็นซิลิโคนหมดเลย ก็ยังหายอยู่ดี แต่อาการตอนจอดแล้วมีเสียง ฉี่ๆๆ นี้ใช่เลยครับ คงต้องหาทางแก้กันต่อไปครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 09:06:12 PM »
ปกติแล้วครับ วันนี้น้ำไม่หายแล้ว แต่เจอน้ำป่ามาแทน ทางขาดสงสัยจอดยาวรอฝนหมด