ผู้เขียน หัวข้อ: มีเงินดาวน์อยู่150000 บาทอยากได้ na ชักคันครับ แนะนำกันหน่อยครับ  (อ่าน 5307 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mixer

• MIATA Level 3
  • Gift : 3
ขอแชร์ด้วยคนครับ

กรณีที่อยากได้จริงๆ ผมเห็นด้วยกับคุณ Mad Monkey  :117:
ที่นำรถที่เราเป็นเจ้าของไปเข้าไฟแนนท์ หรือรถแลกเงินที่เค้าโฆษณากัน
แล้วนำเงินที่ได้ไปซื้อสด

สมมุติว่าเจอเนื้อคู่ ราคา 550,000 แปลว่าขาดอีก 400,000
ซึ่งถ้ารถที่คุณ treedk ผ่อนห้าปีหมดไปแล้ว แปลว่ารถน่าจะปี 2007
ซึ่งดอกเบี้ยอยู่ทีประมาณ 4.75% ต่อปี ยอดกู้ 400,000 (ไม่แน่ใจว่ารถอะไร)
ผ่อนอีก 4 ปี ก็ตกเดือนละ 9,9xx บาทต่อเดือน (ไม่รวมค่าธรรมเนียม)
ก็จะตามกำลังผ่อนที่คิดไว้

ข้อดีของการซื้อสดอีกอย่างหนึง(สำหรับงบจำกัด) คือ
1.ไม่จะเป็นต้องทำประกันชั้น 1 (ถ้าไฟแนนท์ จะบังคับปีแรก)
2.ไม่โดน VAT 7% (ถ้าไฟแนนท์จะโดนจากยอดจัดด้วย)

ซื้อสดประหยัดกว่ามากมายครับ
ถ้าผ่อนโดนไฟแนนท์คิดดอกเบี้ยเต็มเหนี่ยวแน่นอน
แบงค์ชาติกำหนดไว้ไม่เกิน 28% แบบลดต้นลดดอก หรือ ประมาณ 15% แบบคงที่
ถ้าผ่อน 400,000 ระยะเวลา 4 ปี เบ่ดเสร็จโดนดอกเบี้ย 240,000 :106:

ออฟไลน์ treedk

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
เอาคันที่ ผ่อนหมดไปเข้าไฟแนซ์ สิ  แล้วเอาเงินมาซื้อ mx5  น่าจะได้ดอกถูกกว่า

ตอนซื้อก็ดุดีดี ด้วยนะครับ   ปัญหาน่ากลัวสุด ไม่ใช่รถโทรมนะครับ  แต่เป็นรถชน กับรถตัดต่อ   พวกของแต่งเยอะๆๆ

ราคาถุก  อะครับ   ซื้อมาแป๊ปเดียวแล้วขาย  พวกนี้น่าจะเจอไรแปลกๆๆมา ครับ

ขอบคุณมากครับ เป็นประโยชน์มากเลยครับ

แล้วจะรู้ได้ไงครับว่าตัดต่อมา ชนหนักมาพอดูได้ครับว่าหนักแค่ไหนแต่ก็ไม่เก่งมากครับเหมือนรถญาติผม มินิขับไปชนท้ายกระบะแค่40เองครับ กันชนถลอกนิด้ดียวเอง แต่รถญาติผมเบียวเลยเสียค่าดึงรถและซ่อม60000กว่าบาท. ช่างบอกรถมันประกอบมาไม่ดี งั้นถ้าชนชัก100คงเข้าวัดอย่างเดียวเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2012, 02:10:02 PM โดย treedk »

• *

กรณีที่อยากได้จริงๆ ผมเห็นด้วยกับคุณ Mad Monkey  :117:
ที่นำรถที่เราเป็นเจ้าของไปเข้าไฟแนนท์ หรือรถแลกเงินที่เค้าโฆษณากัน

สมมุติว่าเจอเนื้อคู่ ราคา 550,000 แปลว่าขาดอีก 400,000
ซึ่งถ้ารถที่คุณ treedk ผ่อนห้าปีหมดไปแล้ว แปลว่ารถน่าจะปี 2007
ซึ่งดอกเบี้ยอยู่ทีประมาณ 4.75% ต่อปี ยอดกู้ 400,000 (ไม่แน่ใจว่ารถอะไร)
ผ่อนอีก 4 ปี ก็ตกเดือนละ 9,9xx บาทต่อเดือน (ไม่รวมค่าธรรมเนียม)

ข้อดีของการซื้อสดอีกอย่างหนึง(สำหรับงบจำกัด) คือ
1.ไม่จะเป็นต้องทำประกันชั้น 1 (ถ้าไฟแนนท์ จะบังคับปีแรก)
2.ไม่โดน VAT 7% (ถ้าไฟแนนท์จะโดนจากยอดจัดด้วย)

ถ้าผ่อนโดนไฟแนนท์คิดดอกเบี้ยเต็มเหนี่ยวแน่นอน
แบงค์ชาติกำหนดไว้ไม่เกิน 28% แบบลดต้นลดดอก หรือ ประมาณ 15% แบบคงที่
ถ้าผ่อน 400,000 ระยะเวลา 4 ปี เบ่ดเสร็จโดนดอกเบี้ย 240,000 :106:

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำครับ

• *
เข้ามาตอบให้ครับ..... เงินดาวน์ ยังพอไหว แต่เงินผ่อน บอกตามตรงว่าไม่น่ารอดครับ น่าจะจัดไม่ผ่าน  ของผม ขนาดจัดแค่ สองปี เอาเข้าแค่ 400000 ค่าผ่อน โดนเดือนละ 23000 เลย ลองเอาไปคำนวณเล่นดู อีกสองเดือนผมก็เป็นไทยแล้ว ยังรู้สึกว่า รู้งี้ซื้อเงินสดก็ดี    :003:  เก็บไว้เป็นตัวอย่างก็ได้ครับ  :106:

ขอบคุณครับ. เป็นตัวอย่างที่ดีมากเลยครับ

mad_monkey

• บุคคลทั่วไป

กรณีที่อยากได้จริงๆ ผมเห็นด้วยกับคุณ Mad Monkey  :117:

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำครับ

คุณ mixer ละเอียดมาก  

น่าจะได้รถเร็วขึ้น ครับ  รถในลิงค์ ที่มาลง น่าจะเป็นรถจดประกอบ  ราคาเลยถูก

ถ้าสนใจ ก็ลองขับ ดูก่อนรถจด  จะประกอบ ช่วงล่างไม่ค่อยดี จะดัง กึกกัก จะได้ต่อราคาเขาได้555

• *
 :031: ชักเริ่มกลุ้มอีกแล้วครับ. อีก3ปีค่อยชื้อดีหรือเปล่า ชื้อสดไปเลยไหนๆก็รอมาขนาดนี้แล้ว
คันเก่าเป็นnew. Vios. ครับตัวg. ชัก400000น่าจะได้อยู่ แต่มันพึงออกไฟแนนช์มานะ
เหมือนกำลังออกคุกมา. จะเข้าอีกแล้วเหรอลูกพ่อ :066: :025: :025: :025: :025:

ออฟไลน์ Mixer

• MIATA Level 3
  • Gift : 3
ถ้ามันเติมเต็มความฝันเราและไม่เดือดร้อนคนรอบข้าง ก็น่าจะซื้อครับ :117:
วีออส อีก 3 ปีราคาอาจเหลือ 300,000
แต่น้อง NA ยัง 550,000 อยู่ครับ อมตะที่สุด
รถอะไรก็ไม่รู้ แทบไม่มีค่าเสื่อม :025:

ส่วนเรื่องไฟแน้น ถ้าใช้สถาบันเดิม ไม่น่ามีปัญหาเรื่องไม่ผ่านครับ
เพราะคุณแสดงถึงการผ่อนชำระที่ดีมาตลอด 5 ปี ถือเป็นลูกค้าชั้นดี

ยังไงก็ขอให้ได้เนื้อคู่ ไม่วันนี้ก็วันหน้าครับ

ออฟไลน์ ปลาสโล nolimit

• *
รบกวนถามพี่ๆที่มีประสบการณ์อีกนิดครับว่า ทำไม่รถจดประกอบถึงช่วงล่างไม่ค่อยดีครับ แล้วเป็นทุกคันเลยหรือเปล่า หรือจะมี

อะไรเป็นที่สังเกตุ เต๊นรถเขาจะบอกเราไม๊ครับ ขอบคุณครับพี่ๆทุกคน เข้ามาอ่านแล้วได้ความรู้เยอะครับ  :002: :002:

ออฟไลน์ pomman

• *
  • Gift : 1
เคยคุยกะเต็น รถราคา 550000 ดาวตัง้ 400000 อะครับ

NAรถเกือบ 20 ปี จัดยากครับ

คงต้องหากู้ ดอก ซัก 6 น่าจะเป็นทางออกที่ดีครับ
ไม่งั้นโดนดอกบานเลย :004:

• *
สรุปเก็บเงินชื้อสดดีกว่าครับ ผ่อนไม่ไหวจริง ทนเอาอีกหน่อยดีกว่าครับไม่เกิน3ปีมีเฮครับ

• *
รถจดประกอบดูที่เล่มทะเบียนได้ใช่หรือเปล่าครับ. รู้สึกหน้า18จะมีบอกไว้เกี่ยวกับการเสียภาษีสรรพสามิต แสดงว่าเป็นรถจดประกอบแต่ถ้าไม่ใช่รถจดประกอบ จะไม่มีการเขียนถึงการเสียสรรพสามิต ผมเข้าใจถูกหรือเปล่า รอผู้รู้มาตอบอีกทีนะครับ

ออฟไลน์ rmeng_cm

• MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 16
  • หลับยาวรอแข่ง
    • โรงเรียนกราฟิกและการออกแบบ G Design
รถจดประกอบดูที่เล่มทะเบียนได้ใช่หรือเปล่าครับ. รู้สึกหน้า18จะมีบอกไว้เกี่ยวกับการเสียภาษีสรรพสามิต แสดงว่าเป็นรถจดประกอบแต่ถ้าไม่ใช่รถจดประกอบ จะไม่มีการเขียนถึงการเสียสรรพสามิต ผมเข้าใจถูกหรือเปล่า รอผู้รู้มาตอบอีกทีนะครับ

ตามนั้นเลยครับ  ขอให้ได้รถเร็วนะครับ mx5 เป็นรถที่ขับสนุกมาก เดิม ๆก็มันส์แล้ว โดยไม่แต่งไรเพิ่ม แต่ บอกได้เลยครับ ห้ามใจตัวเองไม่ได้แน่นอน เรื่องของการแต่ง  อิอิ .... :009:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2012, 11:55:13 AM โดย rmeng_cm »
I love miata