ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพี่ๆหน่อยครับ รถวิ่งไม่นิ่งอ่ะครับ  (อ่าน 3013 ครั้ง)

ออฟไลน์ earthny

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
  • Miata-Thai.Net
พอดีเพิ่งได้รถมา เป็น nc2 รถสภาพเดิมหมด ขับบนทางด่วนเข้าโค้งดีมากๆ แต่วิ่งทางตรง หรือ เข้าโค้งถนนไม่เรียบ รถมีอาการดิ้นๆครับ ไม่ทราบควรแก้จุดไกนดีครับ ปล. ตั้งศูนย์แล้วดีขึ้นแต่ยังไม่ถูกใจครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Rooster NR-A

• MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 63
Re: สอบถามพี่ๆหน่อยครับ รถวิ่งไม่นิ่งอ่ะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 01:34:12 PM »
หาร้านใหญ่หน่อย เช่นบีควิก เช็คตั้งศูนย์ ถ่วงล้อ เช็ค Toe-in Toe-out ใหม่ น่าจะหาย อ้อ...ยางเก่ามั้ยครับ ยางอาจจะเริ่มบวมก็ได้

• *
Re: สอบถามพี่ๆหน่อยครับ รถวิ่งไม่นิ่งอ่ะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 02:51:32 PM »
ยางยังดูใหม่มากครับ pilot sport 3
ใช้มา 1X,XXX km. ครับ ยาง 2ปี ครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 11:00:38 AM »
วันนี้ไปเปลี่ยนโช๊ค auto exe กับค้ำหน้า-หลัง auto exe มาอาการดีขึ้นเยอะมากครับ
ปัญหาน่าจะมากจากรถมี roll เยอะไป เหลือ fine tune ด้วย กันโคลง อีกทีครับ
ปล.ยางเริ่มไม่ดีแล้วจริงๆด้วยครับ เนื้อยางแข็ง เมื่อวานเข้าโค้ง 160 มีเสียว 555

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 09:02:30 AM »
ตอนนี้เปลี่ยนยางเป็น toyo r1r 215/45-17
ตั้งศูนย์ใหม่แล้ว ก็ยังไม่หาย รถนิ่งดี ที่ความเร็ว ไม่เกิน 130
เปลี่ยนโช๊คเป็น autoexe
ทางตรงเกิน 130 ไปแล้วรถมีอาการส่าย
พี่ๆท่านใดพอทราบทางแก้ รบกวนหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Jene

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 11:04:31 AM »
ยังไม่มี MX5 แต่ขอตอบแบบงูๆปลาๆนะครับ
ลองไล่เช็คดู
ลูกหมากแร๊คพวงมาลัย ลูกหมากปีกนก ยางหัวโช๊ค ยางแท่นเครื่อง ยางแท่นเกียร์ บู๊ชยางทุกจุด
ถ้ารถเล็กแต่ใส่ล้อโต ช่วงล่างจะรับภาระเยอะหน่อย สึกเร็ว

ออฟไลน์ panjap

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 10
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 09:01:34 AM »
ถ้ารถเดิมนะ มันนิ่ง มาก จนความเร็วสูงมากๆ 160 อัพ ถึงจะลอยๆ   ถ้าทำ ช่วงล่างดีๆ มันจะนิ่งมากๆ ไม่มีส่ายดุ้กดิ้กแน่นอน กรณีนี้ไปดูพวกคันชักคันส่ง น่าจะมีปัญหา ของคุณ แค่ยาง 17 ไม่ได้หน้ากว้่างมาก ไม่น่ามีปัญหานี้ คันเก่าผม 225/18 ยังนิ่งสบายเลย