ผู้เขียน หัวข้อ: ++++ Rooster NR-A ตอน The New Chapter ++++  (อ่าน 10005 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rooster NR-A

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 63
Re: พาสมาชิกใหม่มาแนะนำตัวครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 19, 2016, 09:14:10 AM »
ขอบคุณครับพี่เนศ   :line2:

หลายคนถามว่าหามาได้ยังไงในสภาพนี้ รถปี 2006 วิ่งมาแค่ 12,000กม. คันนี้ต้องบอกว่าโชคกับดวงล้วนๆครับ เดิมผมใช้ NC Auto ชุดแต่ง DAMD ที่หลายคนคงคุ้นหน้าคุ้นตารถคันนั้นของผมดี เกียร์ออโต้คันนั้นขับสบายดีจริงแถมแรงด้วย( flash กล่องจูนน้ำมัน E20 มา) ขับสนุกใช้ได้เลย แล้ววันนึงผมก็เอารถไปลงสนามไทยแลนด์เซอร์กิตกับเพื่อนคู่กัดหน้าเดิมๆ ขับในสนามเวลาเจอโค้งรถเกียร์ออโต้ไม่สามารถตอบสนองสิ่งที่ผมต้องการได้ จนกลับจากสนามก็เลยเริ่มคิดหาทางแปลงเป็นเกียร์ธรรมดา ปรึกษากับอู่ต๋อง สุดท้ายคิดว่าหารถเกียร์ธรรมดามาน่าจะตอบโจทย์ที่สุด ไม่ต้องไปดัดแปลงให้เสียรถ ก็เลยมองไปที่รถเพื่อนในคลับ(ขอไม่เอ่ยนาม)คันนึงที่เป็นเกียร์ธรรมดาหลังคาไฟฟ้า แต่ยังไม่สามารถตกลงอะไรได้ เพราะน้องเค้ายังไม่ได้คิดจะขายจริงๆจังๆ เป๋ไปเป๋มาอยู่พักนึงว่าจะเอาไงต่อ ไปเจอประกาศขาย NAุ6 สีขาวอยู่คันนึง เลยลอง inbox ไปคุยดู ใจคิดว่าอาจจะกลับเล่นNAใหม่อีกรอบ ปรากฎว่าดันไปรู้ว่า"คนขาย" ได้ NC NRA มาคันนึงสภาพดีมากวิ่งแค่ 12000กม. เดิมๆทั้งคัน "คนขาย" จะเก็บไว้ใช้เอง หลังจากนั้นก็กลายเป็นบทสนทนาเกี่ยวกับ NRA คันนี้แทนNA  โดยใจผมอยากได้คันนี้มาก แต่ไม่กล้าบอกว่าขอซื้อตรงๆ หลังจากวันนั้นมา ผมก็ line ไปคุยแหย่ๆรถคันนี้อยู่เรื่อยๆ จนเริ่มใจกล้าพอที่จะถามว่า "รถคันนี้มีแนวโน้มจะขายมั่งมั้ยครับ" คำตอบที่ได้มา "มีครับพี่" มันทำให้หัวใจผมพองโตขึ้นมาทันทีพร้อมกับประกายแห่งความหวังในแววตาผม   :line4: "คนขาย"บอกว่าต้องเลือกเก็บคันใดคันนึงระหว่าง NA ของเขาที่แต่งมาแบบสุดๆ กับเจ้าคันใหม่ที่เพิ่งได้มา ผมเคยล็อกคอไว้พร้อมให้รับปากว่าถ้าเลือก NA จะปล่อย NC ขอพี่คิวแรกนะ ไม่ต้องไปประกาศขายที่ไหนนะ ถ้าขายพี่เอาเลยจ่ายเงินสดทันที "คนขาย"บอกว่าขอเวลา 2วันเปรียบเทียบระหว่าง NA กับ NC อีกครั้งว่าใจจะชอบขับคันไหนมากกว่า และแล้วเย็นวันอาทิตย์ก็ได้รับ line มาว่า "พี่ ผมตัดสินใจจะขายคัน NCครับ" เท่านั้นแหละ วันรุ่งขึ้นผมรีบไปซื้อแคชเชียร์เช็คพร้อมนัดรับรถวันอังคารทันที    :line516:

สรุปจากทีแรกคุยเรื่อง NA ขาวกลายเป็นได้ NC NRA อย่างงงๆ ตรงจุดที่ต้องการพอดี ไม่ต้องวุ่นวายแปลงเกียร์ให้เสียรถ เลยประกาศขาย คันออโต้ ก็ขายได้ภายในเวลา 2วันหลังจากประกาศขาย    :line516:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2016, 09:42:29 AM โดย Rooster NR-A »

• *
Re: พาสมาชิกใหม่มาแนะนำตัวครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 19, 2016, 09:20:08 AM »
กำลังเอารถกลับบ้านครับ  :car:

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 19, 2016, 09:56:09 AM »
เก็บเข้าห้องการาจ เด้งคันออโต้ออกไปอยู่ด้านนอกตากยุงแทน   :line16:

รูปล่าง เปรียบเทียบ คันเก่าและคันใหม่ 

ปล. NRA คันนี้อยู่กับผม ไมล์ก็คงไม่ค่อยจะเพิ่มเท่าไหร่เหมือนกัน รถจอดเป็นส่วนใหญ่ครับ อิอิ

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 19, 2016, 11:11:08 AM »
หากให้เพื่อน ๆ บอกเล่าความเป็นมาของการได้รถแต่ละคัน ..... ผมว่าคงเป็นเรื่องสั้นขนาดยาว(เพราะหลายคน-หลายคัน) อ่านกันสนุกแบบที่คุณจุ๊บเล่าให้ฟังเป็นแน่  :D

คันเก่าผมแดงน้อย(NA8) ..... ได้มาก็เพราะเพื่อนที่เป็นเจ้าของเดิม โทรฯ มาปรึกษาเรื่องเปลี่ยนแบตเตอรี่ NA8 เท่านั้น แต่คุยไปคุยมากลายเป็นผมซื้อรถต่อมาเฉยเลย ..... ส่วนคุณเพียงฟ้า(NB) ผมเขียนเรืองสั้นขึ้นมาจากเหตุการณ์นั้นไปลงในเว็บ prakard.com เลยทีเดียว  ???

เพื่อนที่ผมรู้จัก ประกาศขายรถ NB มีคนมาดูรถแต่ขับ NC NR-A มาดู ..... ดูไปดูมาขาย NB ได้ แต่ไปขอซื้อ NC NR-A เค้าเฉยเลย  :emo58:

ยินดีด้วยกับรถคันนี้นะครับ ..... เป็นรถที่ผมได้ข่าวมานานหลายปี ไม่เคยเห็นตัวเป็น ๆ จนทราบเรื่องจากกระทู้นี้  8)

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2016, 03:48:53 PM โดย mazdalover »

ออฟไลน์ 7eleven

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
  • Miata-Thai.Net
Re: ++++ Rooster NR-A ++++
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 11:43:02 AM »
ยินดีด้วยคับอาจุ๊บ

อ่านแล้วก็นึกภาพตามและมีความสุขตามไปด้วยทุกครั้ง

ก่อนผมจะได้ครอบครอง NC RHT ก็แอบ inbox ไปถามอาจุ๊บอยู่เรื่อยๆ ทั้งที่ไม่เคยรู้จักกันมาก่อน เพราะลังเลระหว่าง NB/NC

แต่โจทย์ผมจะง่ายกว่าคนอื่นมาก เพราะชอบขับ Original เกียร์ A/T กินลมชมวิวไปเรื่อยๆ แบบคนแก่ขับเล่นวันหยุด ไม่ต้องการเค้นสมรรถภาพใดๆ

ออฟไลน์ bun mx5

• MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 16
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 05:00:49 AM »
รอดู nd ด้วยนะพี่ 555

ออฟไลน์ Joke

• MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 21
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 12:11:19 PM »
ถ้าผมอยากเป็นมือที่สามต้องทำยังไงครับอิอิ :line10:

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 22, 2016, 09:31:54 AM »
ขอบคุณทุกๆคนครับ  :line2:

ออฟไลน์ BEE

• *
  • Gift : 53
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 10:12:03 AM »
ไม่เคยหยุดนิ่งเลยนะครับ

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2016, 07:38:04 AM »
เพราะผมพยายามไล่ตามน้องคนนึง เค้าเป็น idol ของหลายคนในนี้ครับ   :line7: :line4:

ออฟไลน์ BEE

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2016, 09:26:48 AM »
เพราะผมพยายามไล่ตามน้องคนนึง เค้าเป็น idol ของหลายคนในนี้ครับ   :line7: :line4:
น้องคนนั้นเค้าอาจจะหลงทางอยู่ก็เป็นได้นะครับพี่ 55555 ตามมาๆ มาเล่นกันเถอะๆ

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2016, 10:28:54 AM »
555 น้องคนนั้นคงนึกว่ากำลังสะสมสแตมป์อยู่ เลยต้องมีทุกรุ่นจะได้ครบชุดครับ   :line2:

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 11:09:03 AM »
สีบรอนซ์ตลอดกับเลขทะเบียน 8008 ขอเป็นหนึ่งในตำนานในคลับครับ  :line516:

ออฟไลน์ BEE

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 02:00:12 PM »
สีบรอนซ์ตลอดกับเลขทะเบียน 8008 ขอเป็นหนึ่งในตำนานในคลับครับ  :line516:
สุดดดดดครับครบๆทุกรุ่น

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 09:43:12 AM »
ปรับลุคหน้า Mazdaspeed ครับ  :line516: