ผู้เขียน หัวข้อ: NC จะเปลี่ยนน้ำระบบหล่อเย็นทั้งหมด ต้องใช้น้ำยาหล่อเย็นกี่ลิตรครับ  (อ่าน 1870 ครั้ง)

ออฟไลน์ ikaew

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 1
  • Miata-Thai.Net
ตั้งใจว่าจะถ่ายระบบหล่อเย็นเองสักหน่อยครับ หลังจากสังเกตตะกอนในถังพักนิดหน่อย
แต่ไม่แน่ใจว่า ถ้าถ่ายน้ำออกทั้งระบบ ต้องใช้น้ำยาหล่อเย็นกลับเข้าไปกี่ลิตรครับ

น้ำยาตอนนี้ไปดูที่ร้านมีของยี่ห้อ Valvoline ครับ หา FL22 ของมาสด้าไม่มีเลยครับ
ข้างกระป๋องของ Valvoline แจ้งว่าให้ผสม 1:1 ถึง 1:3 ครับ

เพื่อนๆสมาชิกท่านใดมีข้อแนะนำบ้างครับ 

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 52
คู่มือรถบอกไว้ ปริมาณ coolant ทั้งระบบประมาณ 7.5 ลิตรครับ

ถ้าไม่ใช้  "FL22" Type Coolant อาจจะต้องเปลี่ยนน้ำยาบ่อยขึ้น โดยสัดส่วนน้ำยา: น้ำ เป็น 60:40
และควรใช้น้ำยาที่เป็น Ethylene-glycol based เพื่อป้องกันชิ้นส่วนที่เป็นอลูมิเนียม