ผู้เขียน หัวข้อ: สตาร์ทรถเมื่อเช้าแล้วมีอาการเหมือนแบตเตอรี่จะหมด แล้วไฟDSC และABS ขึ้น  (อ่าน 1649 ครั้ง)

ออฟไลน์ Green Apple

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
  • Miata-Thai.Net
สตาร์ทรถ(NC2) แล้วมีอาการเหมือนแบตเตอรี่จะหมด คือ สตาร์ทแล้วลากๆนิดนึง (เป็นมา2วัน
แล้วไฟDSC และABS ขึ้น พอขับไปสักพัก เหลือแต่ไฟABS (รูปรถมีรอยล้อลื่นๆ)
อย่างนี้คือต้องเปลี่ยนแบตฯ หรือป่าวคะ

ถ้าใช่ แนะนำแบตของอะไร รุ่นไหนคะ

ขอบคุณค่ะ
 :line4:

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
@Green Apple  :D

รถที่ใช้ NC2 อายุประมาณกี่ปีแล้วครับ ..... แบตฯ สามารถให้ทางร้านใช้เครืองมือวัดค่าได้ว่าเสื่อมสภาพแล้วหรือยัง  ???
ส่วนใช้ยี่ห้อไหนดีนั้น ..... หลักๆ ผมเลือกที่ขนาดและความจุเท่าเดิม ไม่ได้เน้นยี่ห้อไหนเป็นพิเศษ
8)

NC จะหาแบตฯ ได้ง่ายกว่า NA & NB เพราะแบตฯ จะอยู่ด้านหน้า แตกต่างกับ NA&NB ที่แบตฯ อยู่ด้านหลังรถ จึงจำเป็นต้องการขนาดที่เท่าเดิมเป๊ะๆ เพื่อให้สามารถติดตั้งได้ (ส่วนตัวแล้ว NB หาแบตฯ ยากสุด ส่วนใหญ่ที่หาได้จะสูงเกินกว่าของเดิมทำให้ปิดพรมท้ายกระโปรงหลังไม่สนิท :-\)

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ลป. หากตรวจสอบแล้วพบว่าแบตฯ ไม่ได้เสื่อมสภาพ ก็เข้าศูนย์ฯ เช็คฟิวส์สตาร์ทอีกที เพราะมีรถเพื่อนสมาชิกพบว่าสตาร์ไม่ติด มีอาการคล้ายแบตฯ หมด เปลี่ยนแบตฯ แล้วก็สตาร์ทไม่ติด สุดท้ายกลายเป็นฟิวส์สตาร์ทเสีย (เบิกมาเก็บไว้ก็ดีนะครับ เผื่อวันไหนสตาร์ทไม่ติด ก็ลองเปลี่ยนฟิวส์ตัวนี้ดู)  :emo55:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2016, 10:58:24 AM โดย mazdalover »

ออฟไลน์ kangaroomj

• *
เคยเป็นแบบนี้เลยครับ แบตหมด เปลี่ยนแบต ขับอยู่ 2 3 วัน ไฟต่างๆหายไปเองครับ

แบตฯยี่ห้อไหนก็ได้ครับ 3 ปีหย่อนๆก็พังอยู่ดี

ออฟไลน์ Green Apple

• *
@mazdalover @kangaroomj
ขอบคุณค่ะ เดี๋ยวลองเปลี่ยนแบตฯก่อนเลย
 :line13: