ผู้เขียน หัวข้อ: NC2 สอบถามเรื่องเกจ์ความร้อน  (อ่าน 1885 ครั้ง)

ออฟไลน์ voraditz

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 1
  • Miata-Thai.Net
NC2 สอบถามเรื่องเกจ์ความร้อน
« เมื่อ: มิถุนายน 21, 2016, 12:49:16 AM »
เรียนเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

พอดีผมเพิ่งได้ NC2 มาใหม่จากเจ้าของเก่า เลยยังต้องอาศัยระยะเวลาศึกษาเพื่อที่จะให้เข้าถึงความเป็น miata มากขึ้นครับ

แต่ที่ผมสังเกตดูและไม่ค่อยสบายใจเรื่องเกจ์ความร้อน ซึ่งปกติจากประสบการณ์ที่ขับรถมามันควรจะอยู่ตรงกลาง แต่อันนี้มันจะอยู่ที่ เกือบๆกลาง (45%) ตามรูป เลยไม่แน่ใจว่า แบบนี้มันปกติสำหรับรุ่นนี้ไหมครับ เผื่อผิดปกติจะได้รีบหาทางแก้ไขครับ

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
Re: NC2 สอบถามเรื่องเกจ์ความร้อน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2016, 10:01:32 AM »
ปกติครับ ..... nc แนะนำเปลี่ยนถังพักน้ำพลาสติกกับมอเตอร์พัดลมไฟฟ้า แล้วก็เปลี่ยนท่อยาง(หม้อน้ำ/ฮีทเตอร์) ล้างหม้อน้ำ/ระบบหล่อเย็น ..... ก็สบายใจหายห่วงได้เลยครับ  :D

ทำ preventive แล้วใช้แบบสบายใจคุ้มครับ  :-*

มีความสุขทั้งคนทั้งรถ :car:

• *
Re: NC2 สอบถามเรื่องเกจ์ความร้อน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2016, 11:12:25 AM »
ขอบคุณ คุณ mazdalover ครับ

อ่านกระทู้ย้อนหลังมา ส่วนใหญ่เจอเรื่องความร้อน จะระวังเป็นพิเศษตามตำแนะนำครับ

ออฟไลน์ Niti

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 4
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2016, 06:49:24 PM »
ทำอย่างที่อาจารย์หนุ่มว่าเลยครับ

ของผมเองเสริมไว้อีกอย่างคือพวก Multi-function Guage ที่ต่อกับ OBD II เพราะพวกนี้เห็นอุณหภูมิชัดๆ และมีตั้งเตือนได้ ก็จะช่วยให้เราสบายใจขึ้น

ออฟไลน์ ohhogogo

• MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2016, 09:29:57 PM »
NC หมั่นตรวจรอยรั่วถังพักน้ำหม้อน้ำก็ดีครับ ส่วนใหญ่จะรั่วแถวๆ ฝาปิด

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2016, 09:39:05 PM »
dear ohhogogo,Niti

:line2: