ผู้เขียน หัวข้อ: เข้าหน้าฝนแล้ว จะใช้ Hardtop หรือ Softtop ดี?  (อ่าน 1586 ครั้ง)

ออฟไลน์ joe-midas

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
  • Miata-Thai.Net
เข้าหน้าฝนแล้ว จะใช้ Hardtop หรือ Softtop ดี?
« เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 12:21:48 AM »
ปกติหน้าฝนเพื่อนๆ ใช้ Hardtop หรือ Softtop กันครับ...ใจจริงชอบขับ Softtop มากกว่า แต่ไม่ทราบว่าถ้าเจอฝนตกหนักๆ จะรับมือไหวรึเปล่า  :002:

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
Re: เข้าหน้าฝนแล้ว จะใช้ Hardtop หรือ Softtop ดี?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 10:55:38 AM »
ปกติตั้งแต่ใช้ MX-5 ตลอดสิบกว่าปีที่ผ่านมา ..... na-nb แทบจะไม่เคยใส่หลังคาแข็งเลย เหตุเพราะเวลาอยากเปิดประทุนตอนไหนก็สามารถทำได้ :D

ส่วน NC ตอนนั้นใช้ Softtop ตลอดเช่นกัน เพราะคันที่มีมันไม่มีหลังคาแข็งมาให้ด้วย .....  :-X

ปัจจุบันใช้ ND1.5 ก็ไม่มีหลังคาแข็งเช่นกัน  8)

สรุปคือ MX-5 สำหรับผมแล้ว Softtop คือคำตอบสุดท้ายที่ใช้แล้วมีความสุขมากที่สุด ..... NA NB อาจมีน้ำหยดตรงเสาเอบ้าง แต่ NC กับ ND ยังไม่เคยเจออีกเลย  :emo55:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ joe-midas

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
  • Miata-Thai.Net
Re: เข้าหน้าฝนแล้ว จะใช้ Hardtop หรือ Softtop ดี?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 12:36:28 PM »
 :like:ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ งั้นผมจัด softtop ไปเลยนะครับสำหรับหน้าฝนนี้

แต่อยากทราบหลักการของผ้าใบอะครับ อยากรู้จังทำไมน้ำถึงแทรกซึมผ้าไม่ได้??