ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องความร้อนครับ  (อ่าน 2435 ครั้ง)

ออฟไลน์ parjazip

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
  • Miata-Thai.Net
ถามเรื่องความร้อนครับ
« เมื่อ: มีนาคม 27, 2016, 06:49:19 AM »
รถเป็นตัว nc1 ขอสอบถามหน่อยครับ
1.มีอาการเวลารถติดแอร์จะไม่ค่อยเย็น :line16: เลยเอาเข้าศูนย์และทางศูนย์ได้เปลี่ยนพัดลม กับถังพักน้ำ แต่ก็ยังไม่หายครับ เป็นที่อะไรได้บ้างครับ
2.เวลารถติดนานๆละฝากระโปรงหน้ารู้สึกว่ามันร้อนครับแบบเอามือไปจับค้างไว้ไม่ได้ตำแหน่งตรงโลโก้mazda กับซุ้มล้อหน้า2 ฝั่ง,น้ำในถังพักฉีดกระจกร้อน เพราะเวลาเอาไปวิ่งเวลรถไม่ติด มันไม่ค่อยร้อนมาก เป็นปกติของรุ่นนี้ไม้ครับ
3. เวลาเบรคสุดแล้วมีเสียงครับ ศูนย์แจ้งว่าไม่ใช่ผ้าเบรคของmazda ต้องเปลี่ยนรอของ คือถ้าเปลี่ยนแล้วหายเลยไม้ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ attaphon

• MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 0
Re: ถามเรื่องความร้อนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2016, 08:26:35 AM »
ไม่มีความรู้ แต่มาเป็นกำลังใจครับ
ผมเคยอ่านผ่านตาว่ามีการเปลี่ยนฉนวนใต้พื้นรถบริเวณซุ้มเกียร์ ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับความร้อนในห้องโดยสารหรือเปล่า?
ขอถามผู้มีประสบการณ์ด้วยครับ

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 52
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2016, 05:21:46 PM »
1 ถ้ายังไม่เคยทำอะไรกับระบบแอร์เลย น่าจะได้เวลาตรวจเชคตู้แอร์ และคอมแล้วครับ
ลองศูนย์ซ่อมแอร์ สตาร์แอร์ซาวด์ ที่มีแถบชื่อด้านบนดู เพื่อนๆในชมรม รวมทั้งผมไว้วางใจให้เค้าดูแลให้ครับ

2. พัดลมของ NC เป็นแบบปรับเปลี่ยนความเร็วตามอุณหภูมิเครื่อง เวลาจอดเฉยๆ ถ้าเครื่องไม่ร้อนก็อาจไม่ทำงานที่ความเร็วสูงสุด เลยทำให้การระบายความร้อนในห้องเครื่องลดลง ของผมก็เป็นแต่ไม่น่าเป็นปัญหาอะไร

3 ผมใช้ผ้าเบรคของ Bendix อยู่ เวลาวิ่งช้าๆดังน่ารำคาญมาก รอให้หมดมากกว่านี้แล้วคงเปลี่ยนใช้ของศูนย์ มีเพื่อนใช้แล้วไม่ดังนะ

ออฟไลน์ nop-nb

• *
  • Gift : 51
  • ความพอเพียง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2016, 08:14:53 AM »
- แอร์ไม่เย็น ไปให้ร้านแอร์เช็คตู้แอร์ น่าจะถึงเวลาแล้ว เบื่องต้นดูที่ ตาบอกน้ำยาแอร์ตอนเปิดแอร์ ว่ามีฟองอากาสวิ่งๆหรือเปล่า ถ้ามีแสดงว่าน้ำยาแอร์ไม่เต็มระบบ
   น่าจะรั่ว ร้านแอร์เอาที่สบายใจครับ แต่ถ้าถามผมก็ร้านเหลืองๆนะละครับพวกเรารู้จักเจ้าของร้านเป็นอย่างดี รู้ขนาดว่าแกมีลูแฝด ร้านนี้ทำ Mx5 ทุกวัน รถไม่เสียแก
   ก็ทำครับ...
- ดูไมล์บอกความร้อนอยู่ที่11:30 หรือเปล่าครับ ปกติจะต้องคงที่ ไม่เพิ่มไม่ลดตอนความร้อนคงที่ ถ้าเจอรถติดแล้วเพิ่มชึ้นให้หาที่จอดดับเครื่องได้เลยครับ ถ้าอยู่ก็
   ร้อนปกติรถ MX5 ห้องเครื่องจะร้อนกว่ารถทั่วไปพอสมควรครับ....
- เรื่องเบรก  ดังยังไงครับ ถ้าผ้าศูนย์จะดังตอนปล่อยรถไหลๆแล้วเบรกเบาๆแก้โดย ลบมุมผ้าเบรก ผ้าแบรนด์อื่น ต้องรู้ว่าแบรนด์อะไรจะพอบอกได้ว่าปกติไหมครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2016, 08:27:30 AM โดย nop-nb »

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 28, 2016, 08:28:19 AM »
เมื่อระบบแอร์เย็น แต่เย็นไม่เต็ม และมาจาก น้ำยาแอร์ในระบบแอร์ของรถ มีไม่เต็มระบบ100%  มันจะทำให้ พัดลมไฟฟ้าที่หม้อน้ำแอร์ ทำการหมุนในจังหวะสอง -สาม ได้ช้าลง เพราะ แรงดันของน้ำยาแอร์มี แต่มีไม่เต็ม  พัดลมหม้อน้ำจะทำจังหวะ1และ2 ก็อิงกับ แรงดันของน้ำยาแอร์เป็นหลัก
เมื่อเราเปิดแอร์ คอมแอร์ทำงาน แรงดันของระบบแอร์มาถึงที่ 200Psi(โดยประมาณ) พัดลมระบายความร้อนตรงหม้อน้ำก็จะเริ่มหมุนในจังหวะ1  และเมื่อรถมีความร้อนสะสมมากขึ้น หม้อน้ำร้อน แผงแอร์ร้อนตาม จน แรงดันของระบบแอร์ สูงมาแต่เกิน 270PSI  พัดลมระบายความร้อนในจังหวะสอง ก็จะเริ่มทำงาน  ทำจน แรงดันหยุดสูงขึ้นและต่ำลงมาที่ ต่ำกว่า270psi  พัดลมก็จะกลับมาหมุนในจังหวะ1  เหมือนเดิม

ฉนั้นเมื่อ น้ำยาแอร์ในระบบแอร์มีไม่เต็ม100%  แรงดันของระบบแอร์ ก็จะไม่ถึง 271psi สักที หรือ ถึงก็ถึงช้า  เป็นเหตุให้ เครื่องร้อน  หม้อน้ำร้อน ระบบแอรืไม่เย็น  แบบปกติที่ควรจะเป็นครับ

นี่คือสาเหตุที่ว่า ทำไมเปลี่ยน ถังพักน้ำแล้ว เปลี่ยน มอเตอร์พัดลมหม้อน้ำแล้ว  รถก็ยังร้อนมาก และแอรืก็ไม่ค่อยเย็นเมื่อใช้งานตอนแดดร้อนๆ 

ปล...รถmx5  ห้องเครื่องร้อน ห้องโดยสารอุ่นๆตรงขา  ถือเป็นเรื่องปกติของตัวรถครับ  แต่ต้องไม่มากเกินการใช้งานที่รับได้ 

ปล..ผมเป็นเจ้าของศูนย์ซ่อมแอร์รถยนต์ StarAirSound  ครับ จึงพอจะถือได้ว่า  มีประสบกามตรง  เอ่ยยย  ประสบการณ์ตรงเรื่องที่กล่าวมาครับ^^___^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2016, 08:31:11 AM โดย cabriolet »

ออฟไลน์ PON

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 11
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 29, 2016, 12:34:50 AM »
รถผม2คันทำที่star air  นานแล้วทุกวันนี้ยังไม่กล้าเปิดสุดเลยเย็นมาก(ncนะnbเบอร์3) ฟันธงstar air