ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งได้ NC2 มาใช้ค่ะ มีข้อสงสัยอยากปรึกษาค่ะ  (อ่าน 2603 ครั้ง)

ออฟไลน์ Green Apple

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
  • Miata-Thai.Net
เพิ่งได้ NC2 ปี2009 วิ่ง4หมื่น เพิ่งเอาเข้าศูนย์เช็ครายการของ 80,000 ค่ะ
ใช้มาสองอาทิตย์ วิ่งในเมืองตลอดๆ
มีข้อสงสัยว่า
1. เวลารถวิ่งช้าๆ เช่นรถติดหรือ ขยับจอดรถ เบรคมีเสียงดังเหมือนเบรครถตอนเปียกๆค่ะ ปกติมั้ยคะ?
2. ตอนเพิ่งstart รอบจะวิ่งถึงพันห้า แลัวลงมาที่พันรอบ ออกตัวแรกๆเครื่องยังเย็น มีรอบตกลงหน่อยๆ ปกติมั้ย
3. จะหน้าฝนแล้ว MX5 ใช้งานหน้าฝนกรุงเทพ ต้องระวังอะไรเป็นพิเศษมั้ยคะ

ชอบMX5 มานานละคะ เพิ่งได้เข้ามาเป็นสมาชิกใหม่ มีข้อสงสัยแบบคนขี้กังวลน่ะคะ 555
ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ a_Light

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 10
Re: เพิ่งได้ NC2 มาใช้ค่ะ มีข้อสงสัยอยากปรึกษาค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 22, 2016, 04:46:50 PM »
 รถวิ่ง 40000 รายการของ 80000 ???
1. เบรคดัง เป็นไปได้เรื่องผ้าเบรคหมด ยังไงซะถ้าเพิ่งได้รถมา ควรเปลี่ยนของเหลวเช่นนำ้มันเครื่อง เกียร์ เฟืองท้าย นำ้มันพวงมาลัยเพาเวอร์ สายพานและเช็คระบบเบรค เพราะรถปี 2009 แต่วิ่งไป 40000 กิโล แสดงว่าจอดนานครับ นำ้มันพวกนี้เสื่อมได้เช่นกันครับ
2. โดยปกติเวลาสตาร์ทใหม่ ๆ เครื่องจะเร่งที่ประมาณ 1500 รอบ/นาที ซักพัก แล้วก็ค่อย ๆ ลดลงมาที่ 700-900 รอบนะครับ ถ้าแบบนี้เป็นปกติครับ
3. เหมือนรถรุ่นอื่นทั่วไปแหละครับ หน้าฝนก็ดูเรื่องยาง เบรค ใบปัดนำ้ฝน นำ้ฉีดกระจกฯลฯ
ปล. ผมใช้ NC2 เป็นประจำ การดูแลรักษาก็เหมือนรถทั่วไป ค่า Maintenance ก็ไม่ได้แพงกว่ารถทั่วไป ใช้รถอย่างมีความสุขนะครับ
ขำ ๆ สนุก ๆ

• *
Re: เพิ่งได้ NC2 มาใช้ค่ะ มีข้อสงสัยอยากปรึกษาค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 22, 2016, 06:22:57 PM »
ขอบคุณมากๆค่า  :line4:
(รู้สึกว่า เช็คเป็นรายการแปดหมื่นเพราะอายุรถค่ะ)

ออฟไลน์ joozu

• MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 14
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 22, 2016, 06:30:42 PM »
ยินดีด้วยครับกับรถในฝัน
 :emo64: :car: :car: :car:

ออฟไลน์ Goff

• *
  • Gift : 7
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 08:14:06 AM »
รถวิ่ง 40000 รายการของ 80000 ???
1. เบรคดัง เป็นไปได้เรื่องผ้าเบรคหมด ยังไงซะถ้าเพิ่งได้รถมา ควรเปลี่ยนของเหลวเช่นนำ้มันเครื่อง เกียร์ เฟืองท้าย นำ้มันพวงมาลัยเพาเวอร์ สายพานและเช็คระบบเบรค เพราะรถปี 2009 แต่วิ่งไป 40000 กิโล แสดงว่าจอดนานครับ นำ้มันพวกนี้เสื่อมได้เช่นกันครับ
2. โดยปกติเวลาสตาร์ทใหม่ ๆ เครื่องจะเร่งที่ประมาณ 1500 รอบ/นาที ซักพัก แล้วก็ค่อย ๆ ลดลงมาที่ 700-900 รอบนะครับ ถ้าแบบนี้เป็นปกติครับ
3. เหมือนรถรุ่นอื่นทั่วไปแหละครับ หน้าฝนก็ดูเรื่องยาง เบรค ใบปัดนำ้ฝน นำ้ฉีดกระจกฯลฯ
ปล. ผมใช้ NC2 เป็นประจำ การดูแลรักษาก็เหมือนรถทั่วไป ค่า Maintenance ก็ไม่ได้แพงกว่ารถทั่วไป ใช้รถอย่างมีความสุขนะครับ
รบกวนถามแทนเจ้าของกระทู้ครับ
รถพี่วิ่งเท่าไหร่ รายการของเท่าไหร่ครับพี่ครับ
55555

ออฟไลน์ nop-nb

• MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 51
  • ความพอเพียง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 28, 2016, 08:43:03 AM »
- เรื่องเบรก Nc จะมีระบบเตือนผ้าหมด คือไฟเบรกมือจะโช มาๆหายๆบอกระดับน้ำมันเบรกลดลง แสดงว่าผ้าใกล้หมดควรตรวจเช็คด่วนครับ...
  เสียงเป็นปกติของผ้าเบรกศูนย์ แก้โดยเข้าศูนย์บอกเข้าลบมุมผ้าเบรกก็จะดีขึ้น แต่ใช้ไปซักพักใหญ่ก็จะมีอีก แต่ส่วนตัวผมว่าผ้าศูนย์เบรกดีมากๆ

- หน้าฝน MX5 ควรละวังทุกครั้งที่เจอฝนตกถึงบ้าน เปิดพรมพื้นทั้ง 2 ด้านดูว่ามีน้ำเข้ามาหรือเปล่า  ยางขอบประตูอาจอยู่ในตำแหน่งไม่ถูกต้องรางน้ำ
   อาจจะตันเวลาขับจะได้ยินเสียงน้ำวิ่งไปวิ่งมานะครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2016, 08:47:12 AM โดย nop-nb »

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 29, 2016, 10:59:55 AM »
- เรื่องเบรก Nc จะมีระบบเตือนผ้าหมด คือไฟเบรกมือจะโช มาๆหายๆบอกระดับน้ำมันเบรกลดลง แสดงว่าผ้าใกล้หมดควรตรวจเช็คด่วนครับ...
  เสียงเป็นปกติของผ้าเบรกศูนย์ แก้โดยเข้าศูนย์บอกเข้าลบมุมผ้าเบรกก็จะดีขึ้น แต่ใช้ไปซักพักใหญ่ก็จะมีอีก แต่ส่วนตัวผมว่าผ้าศูนย์เบรกดีมากๆ

- หน้าฝน MX5 ควรละวังทุกครั้งที่เจอฝนตกถึงบ้าน เปิดพรมพื้นทั้ง 2 ด้านดูว่ามีน้ำเข้ามาหรือเปล่า  ยางขอบประตูอาจอยู่ในตำแหน่งไม่ถูกต้องรางน้ำ
   อาจจะตันเวลาขับจะได้ยินเสียงน้ำวิ่งไปวิ่งมานะครับ....

ขอบคุณค่ะ
เปิดพรมนี่ คือพรมรองฝุ่นผืนเล็ก หรือพรมใหญ่ทั้งผืนคะ? ถ้าพรมใหญ่นี่เปิดตรงไหนคะ?
ถามจุ๊กจิ๊กหน่อยนะคะ มือใหม่มากจริงๆ  :emo10: :emo10: