ผู้เขียน หัวข้อ: จะลบไฟโชวหน้าปัดมีใครพอทราบมั่ยครับ  (อ่าน 1943 ครั้ง)

ออฟไลน์ alexsonic

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
  • Miata-Thai.Net
จะลบไฟโชวหน้าปัดมีใครพอทราบมั่ยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 09:01:18 PM »
ตอนนี้เตรียมเปลี่ยนวาลว์น้ำครับ หลังเปลี่ยนคงต้องลบไฟรูปเครื่องโชว เลยเตรียมหาวิธีรีเซ็ตไฟโชวครับ รบกวนสมาชิด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ hiter

• MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 1
Re: จะลบไฟโชวหน้าปัดมีใครพอทราบมั่ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 12:18:47 AM »
ผมมีตัวเสียบ OBD2  wifi ลองดูได้น๊ะครับ ถ้าแค่เช็คแล้วลบเฉยๆ น่าจะลบได้ครับ... แต่ถ้ามันตรวจพบความผิดปกติอีกมันก็จะขึ้นมาอีกน๊ะครับ

ออฟไลน์ AeyBP

• *
Re: จะลบไฟโชวหน้าปัดมีใครพอทราบมั่ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 08:43:04 AM »
http://www.ebay.com/sch/i.html?_from=R40&_trksid=p2057872.m570.l1313.TR0.TRC0.H0.Xobd2+bt.TRS0&_nkw=obd2+bt&_sacat=0

ผมว่าถ้าทำเองได้ ซ่อมเองได้ ก็น่าจะหาตัว obd2 ติดรถไว้สักอันนะครับ แม้มันจะส่งข้อมูลได้ช้าหน่อย แต่อย่างน้อย มันก็เช็คโค๊ด ลบโค๊ด ที่ไม่ลึกมากได้นะครับ  ผมใช้กับ volvo ford toyota ที่บ้าน ก็ใช้ได้ดีนะครับ

ตัวนึง 2-3 ร้อย ส่วนโปรแกรม torque บน android ส่วนใหญ่เขาจะแถมแผ่นมาให้ด้วยน่ะครับ

ปล.แต่ถ้าใช้ iphone คงต้องหาแบบ wifi มาใช้ครับ(แต่ไม่แน่ใจนะครับ ว่าสมัยนี้ obd2 แบบ bt จะใช้กับ iphone ได้รึยัง เพราะผมเคยใช้ตั้งแต่สมัยยังเป็น iphone 4 แล้วก็ย้ายค่ายมาน่ะครับ)

ออฟไลน์ AeyBP

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 08:45:24 AM »
อ้อ หรือไม่ก็ลองเทคนิคบ้านๆ สมัยที่ผมยังไม่มีตัวเช็คโค๊ด คือ ถอดแบตดูสัก 20 วินาทีดูไหมครับ เพราะผมใช้กับวอลโว่ประจำ

ปล. แต่ถ้ารถที่ต้องมีไฟเลี้ยงตลอดเวลา คงใช้เทคนิคนี้ไม่ได้นะครับ เพราะอาจจะมีงานเข้าก็ได้ ;-)

ออฟไลน์ alexsonic

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 10:46:35 AM »
ตอนนี้ลองถอดขั้วละหายละครับไม่กลับมาเป็น เพราะทำมาตั้งแต่วันก่อนละครับ ผมจะตอบช้าเพราะเวลาที่เมกาจะสลับกับไทยครับ ตอนนี้เลยงงว่าต้องเปลี่ยนวาลว์น้ำมั่ย หรือมันขึ้นเตือนเพราะตัองเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ผมเลยรอไว้ก่อนยังไม่ทำอะไร ดูว่าขับไปจะโขวอีกมั้ยครับ

ออฟไลน์ hiter

• MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 01:59:05 PM »
ไม่ได้ดูกระทู้ก่อนหน้านี้ ว่าอยู่เมกา 5555...
ลองหาซื้อตัว OBD2 wifi เก็บไว้ครับ ผมว่ามีประโยชน์ดีน๊ะครับ..

:line2: