ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ครับnc2รถติดแล้วแอร์ไม่เย็นเกิดจากอะไรครับ  (อ่าน 2781 ครั้ง)

ออฟไลน์ goodnewgarage

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 1
  • *
  • Gift : -2
เช็คร้านแอร์แล้วน้ำยาปกติพัดลมสเต็ป2ทำงาน(หรือมันช้าไปเปล่าครับ)แก้ไขยังไงดีครับวิ่งแล้วเย็น

ออฟไลน์ Rooster NR-A

• MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 63
Re: พี่ครับnc2รถติดแล้วแอร์ไม่เย็นเกิดจากอะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2015, 02:23:29 PM »
เข้าไปที่สตาร์แอร์เลยครับ มีคำตอบแน่นอน  :line13:

ออฟไลน์ 0891738008

• MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 2
Re: พี่ครับnc2รถติดแล้วแอร์ไม่เย็นเกิดจากอะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 12:55:28 PM »
ผมไม่รู้ว่ารถมีหน้าคลัทซ์คอมแอร์ในการตัดต่อหรือเปล่า   ถ้ามีอาจเป็นหน้าคลัทซ์เริ่มสึกแล้วต้องเปลี่ยนหน้าคลัทซ์ใหม่     กับบอีกแบบนึงแผงรังผึ้งแอร์ด้านนอกคือ Condensor  แอร์สกปรกระบายความร้อนไม่ดีรถติดแอร์ไม่เย็น  แก้โดยทำความสะอาดแผงรังผึ้งด้านหน้า   ให้สะอาด 
อีกแบบนึงถ้าไม่เคยเซอร์วิสแอร์เลย    ก็พัดลมไฟฟ้ากำลังแรงไม่พอตอนรถติดคือ Step 2 เริ่มทำงานน้อยไป

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 09:46:59 PM »
ขอบคุณมากครับเดียวลองแก้ไขแล้วมาอัพเดทอีกทีครับเห็นที่ศูนย์บอกให้เอาชุดฮีตเตอร์ออกมีใครเอาออกมั่งไหมครับ

ออฟไลน์ 0891738008

• MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 02:28:02 AM »
ปกติศูนย์ไม่ควรดัดแปลงนะครับควรหาสาเหตุให้เจอมากกว่า  ไม่ใช่เอาฮีตเตอร์ออก  ศูนย์มาสด้านี่มั่วจริง   ๆ  ผมว่าลองปรึกษาสตาร์แอร์ดีกว่ามั๊ย 

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2015, 09:49:26 AM »
ขออภัย มาตอบช้าไปหน่อย  (มั่วแต่เเต่งรถตัวเองอยู่)

ปัญหาของคุณ  แก้ไขได้ด้วยการจับเครื่องมือ อ่านระบบแอร์  เพื่อดูว่า  1.น้ำยาแอร์ขาดไหม  หายไปไหม ถ้าหาย  ไปแล้วหายไปตรงไหน  ส่วนมากชอบหายที่ ตู้แอร์ ต้องรื้อคอนโซล

ติดไฟแดงแอร์ไม่เย็น  จะมาทาง  2.การระบายความร้อนที่ไม่ดีพอ  เช่น พัเลมไฟฟ้า หน้าหม้อน้ำ  หมุนไม่แรง 2.แผงคอนเดนเซอร์แอร์ตัน  3น้ำหม้อน้ำหาย ความร้อนเลยขึ้นสูง ส่วนมากชอบรั่วตรงปากของฝาหม้อพักน้ำ

3. คอมแอร์ไม่มีกำลังอัด

แต่ส่วนมากจะเป็นที่ ข้อ1.  หรือข้อ2.  ครับ

ทุกอย่างต้องมาจับเครื่องมือดู 15นาที  จะรู้ผลทันที่ว่า  เสียที่จุดไหน แวะมาดิครับ ผมทำให้  ตรวจเช็คให้ครับ

ปล..ไม่ควรเอาฮีตเตอร์ออกหรืออุดฮีตเตอร์นะครับ  ไม่ดีต่อระบบการระบายความร้อนของเครื่องยนต์  และไม่ดีต่อการปรับอุณหภูมิของระบบแอร์

www.starairsound.com

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2015, 09:39:17 PM »
ขอบคุณมากครับไว้จะเข้าไปให้ดูครับ^_^