ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยคร๊าบบบบ NC น้ำในถังพักชอบล้นทะลัก  (อ่าน 3576 ครั้ง)

ออฟไลน์ ohhogogo

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 0
รบกวนถามพี่หน่อยครับ
อาการคือเวลาเจอรถติดๆ แล้วจอดดับเครื่อง ทำในถังพักชอบล้นออกมา นองเต็มพื้นเลย
ระหว่างขับแอร์เย็นปกติ เกจความร้อนปกติ
อยากถามว่า อาการนี้เกิดจากอะไรได้บ้างครับ  :line16: :line16:

ออฟไลน์ oasis69

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : -2
Re: ช่วยด้วยคร๊าบบบบ NC น้ำในถังพักชอบล้นทะลัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 11:43:18 PM »
ตรวจดูหรือยังครับ ว่า ที่ มันดันออกมา คือดัน จากสปริงวาวล์ปรกติ หรือ คอฝาถังมันฉีกครับ
ขอบผมทีแรก ก้อ หยด นิด ๆ เขียว ๆ นึกว่ารถติดมาก มันร้อน พอดับเครื่องเลยดัน
แต่ อีกวัน เข้าห้างจอดไปกินข้าว กลับมา น้ำเขียว นองพื้นเลยครับ  คอมันฉีก

ออฟไลน์ urawin

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 3
Re: ช่วยด้วยคร๊าบบบบ NC น้ำในถังพักชอบล้นทะลัก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 10:31:08 AM »
ดูแบบที่พี่ข้างบนบอกก่อนนะครับ

ถ้าถั่งรั่ว เปลี่ยนถัง

ถ้ามีแรงดันปุดๆ ดันออกมาทางท่อยางเส้นเล็กๆ พัดลม step2 อาจจะไม่ทำงานครับ รีบเช็คด่วน

ออฟไลน์ ty

• *
  • Gift : 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 10:36:27 AM »
 ผมเพิ่งไปเปลี่ยนหม้อพักกับพัดลมมาครับ

อาการคือ จอดแรกๆมีน้ำเขียวนิดๆ นึกว่าออกทางท่อ

เติมน้ำตามไป

อีกอาทิตผ่านไปน้ำเขียวนองเลย หม้อพักมันขาดที่คอมันไม่เห็น
แกะมาดูจริงๆถึงเจอ

ทำไปทีเดียวพร้อมพัดลม ยังไม่เสียแต่คิดว่าใกล้ละ

ตอนนี้แอร์เย็นเจี้ยบเลย

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 04:01:23 PM »
พัดลมนี่ เปลี่ยน ยกชุด หรือแค่ มอเตอร์ครับ
ตอนนี้ ของผม เวลาวิ่ง เย็นจนหนาว  แต่ รถติด ไม่ค่อยเย็นครับ เหมือน พัดลม มันจะแรงไม่พอ
ขอทราบราคาหน่อยครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2015, 04:50:13 PM »
ดูแบบที่พี่ข้างบนบอกก่อนนะครับ

ถ้าถั่งรั่ว เปลี่ยนถัง

ถ้ามีแรงดันปุดๆ ดันออกมาทางท่อยางเส้นเล็กๆ พัดลม step2 อาจจะไม่ทำงานครับ รีบเช็คด่วน
ตรวจดูแล้วครับ คอถังพักไม่รั่ว แต่มีน้ำออกมาจากท่อสีดำ เล็กๆตรงคอถัง
พัดลม step 2 มันอยู่ตรงไหนครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 05, 2015, 04:51:07 PM »
ผมเพิ่งไปเปลี่ยนหม้อพักกับพัดลมมาครับ

อาการคือ จอดแรกๆมีน้ำเขียวนิดๆ นึกว่าออกทางท่อ

เติมน้ำตามไป

อีกอาทิตผ่านไปน้ำเขียวนองเลย หม้อพักมันขาดที่คอมันไม่เห็น
แกะมาดูจริงๆถึงเจอ

ทำไปทีเดียวพร้อมพัดลม ยังไม่เสียแต่คิดว่าใกล้ละ

ตอนนี้แอร์เย็นเจี้ยบเลย
ขอทราบราคาและศูนย์ที่เปลี่ยนด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nop-nb

• MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 51
  • ความพอเพียง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 09:34:51 AM »
ดูที่สีของหม้อพักน้ำก็ได้ครับ ถ้าสีเหลืองออกส้มๆแล้ว( ประมาณ5-6ปี ) เปลี่ยนเถอะครับ ราคา 2,380.75 บาทครับ พัดลมจังหวะ 2 เข้าศูนย์ แล้วแจ้งให็ศูนย์เช็คให้ดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2015, 09:51:37 AM โดย nop-nb »

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 01:13:43 PM »
เจอสาเหตุแล้วครับ สรุปมีรูรั่วตรงคอหม้อน้ำครับ เลยใช้ epoxy อุดใช้งานไปก่อน แล้วเดี๋ยวค่อยสั่งหม้อพักใบใหม่ที่ศูนย์

สอบถามพี่ๆ นิดนึงครับ ว่า สั่งของที่ศูนย์ไหนดีครับ เคยเข้าไปศูนย์แถวบ้านแล้วไม่ประทับใจครับ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 12:53:39 AM »
ตอนที่ผมสั่งเบิก เมื่อ 2 เดือนก่อน มีสต๊ิอค ที่โรงงาน เหลือ 2 ชุด ไม่รู้ตอนนี้ มีคนเบิกไปหมดหรือยัง
ลองโทรเช็คก่อนก้อดีครับ  ของผมก้อทากาวตราช้างชั่วคราวเหมือนกันครับ ตอนที่รั่ว
แต่ มีรถสำรองใช้ ก้อ ใช้รถสำรอง รอจน ได้ของดีกว่า ไม่น่าเสี่ยงครับ บ้านเรา รถติด ๆ อากาศร้อน ๆ เดี๋ยวจะยาว

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 10:35:19 AM »
สั่งศูนย์ฯ ไหนก็ได้มั้งครับ แล้วเอามาให้ช่างแถวบ้านเปลี่ยนให้หรือทำเอง  ???

อีกชิ้นที่ควรหาเก็บไว้หรือไม่ก็เช็คไว้ก่อนว่าที่ศูนย์ฯ ไหนมีอยู่บ้าง ก็คือ มอเตอร์พัดลมไฟฟ้า รหัสอะไหล่ คือ LFG1-15-150A ราคา 5,810 บาท (ไม่รวม vat) ราคาเหมือนจะสูงนิดนึง แต่ถ้าเทียบกับอายุการใช้งาน 5-7 ปี ก็ตกปีละไม่ถึงพันบาท  :D

เนื่องจากว่าพัดลม NC จะมีแค่ตัวเดียว (NA-NB มีพัดลม 2 ตัว คือ พัดลมเครื่องกับพัดลมแอร์) พอเริ่มรู้สึกว่าแอร์ไม่เย็นหรือเย็นน้อย ก็มีความเป็นไปได้ว่ามอเตอร์พัดลมน่าจะเริ่มเสื่อม (ที่มีเพื่อนบอกว่าพัดลมจังหวะ 2 ไม่ทำงาน) ..... ขับรถในกรุงเทพแล้วแอร์ไม่เย็นหรือแอร์เสีย คงเป็นอะไรที่ทรมานสุด ๆ :emo51:

ความเห็นส่วนตัวนะครับ เบิกมาเก็บไว้กับตัวก็อุ่นใจดี แต่ว่าประกันศูนย์ฯ จะนับตั้งแต่วันซื้อ คือ 1 ปี หรือ 20,000 กม ..... อีกวิธีก็คือเช็คว่าที่ศูนย์มีหรือเปล่า ถ้ามี / มีกี่ตัว ..... ถ้ามีหลายตัว ก็ไม่ต้องรีบเบิกนะครับ ไว้รถมีอาการแล้วค่อยไปทำทีเดียว  8)

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ลป. เมื่อวานไปเปลี่ยนบูชเกียร์ ราคาอะไหล่ 295 บาท(ไม่รวม vat) โดนค่าแรงไป 900 บาท ไหน ๆ มาศูนย์ฯ แล้วเลยเช็คมอเตอร์พัดลมไฟฟ้าว่ามีของหรือเปล่า ดันมีอีก - เลยเสียตังค์เลย  :'(

ออฟไลน์ Niti

• *
  • Gift : 4
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 11:32:17 AM »
ผมฝากให้ศูนย์ที่พระราม 1 สั่งพัดลมให้ กำลังสงสัยว่าทำไมราคาบอกมาเกือบแปดพันไม่รวมแวต ท่านใดทราบฝากชี้แนะด้วยนะครับ  :line4:

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 05:33:25 PM »
เค้าเบิกใบพัดของพัดลมมาด้วยหรือเปล่าครับ ..... ผมเบิกเฉพาะมอเตอร์อย่างเดียว ???

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 09:29:47 PM »
ขอบคุณพี่ๆ ที่ให้ข้อมูลครับ